ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਬਿਲ ਟੈਨਸ਼ਨ ਖ਼ਤਮ ,ਮੁਫ਼ਤ ਵਿਚ ਘਰ ਦੀ ਛੱਤ ਤੇ ਲਗਵਾਓ ਸੋਲਰ ,ਕੰਪਨੀ ਕਰੇਗੀ ਦੇਖ ਭਾਲ

ਗਰਮੀਆਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੁੰਦੇ ਹੀ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਖਪਤ ਵੀ ਵਧ ਗਈ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਘਰਾਂ ਵਿਚ ਏਸੀ, ਕੂਲਰ ਅਤੇ ਪੱਖੇ ਚੱਲਣੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਏ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਦਫਤਰਾਂ ਚ ਬਿਨਾਂ ਏਸੀ ਦੇ ਕੰਮ ਕਰਨਾ ਸੰਭਵ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ‘ਚ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਖਪਤ ਵਧ ਗਈ ਹੈ। ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਖਪਤ ਵਧਣ ਕਾਰਨ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਵੱਡੇ ਬਿੱਲ ਦੀ ਚਿੰਤਾ ਵੀ ਸਤਾਉਣ ਲੱਗੀ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਪਹਿਲਾਂ ਜੋ ਬਿੱਲ ਆ ਰਿਹਾ ਸੀ, ਹੁਣ ਜੇਕਰ ਬਿਜਲੀ ਸਪਲਾਈ ਜ਼ਿਆਦਾ ਵਰਤੀ ਗਈ ਤਾਂ ਬਿੱਲ ਦੁੱਗਣਾ ਆ ਜਾਵੇਗਾ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਭਾਰੀ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਬਿੱਲਾਂ ਤੋਂ ਬਚਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਬਿਨਾਂ ਪੈਸੇ ਦਿੱਤੇ ਘਰ ਦੀਆਂ ਛੱਤਾਂ ‘ਤੇ ਮੁਫਤ ‘ਚ ਸੋਲਰ ਪਲਾਂਟ ਲਗਾਓ ਅਤੇ ਤਣਾਅ ਮੁਕਤ ਹੋ ਜਾਓ।

ਦੱਸ ਦਈਏ ਕਿ ਪਹਿਲਾ ਪ੍ਰਾਜੈਕਟ ਰੇਸਕੋ ਤੋਂ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਵਿਚ ਲਾਭਪਾਤਰੀ ਦੇ ਜ਼ੀਰੋ ਨਿਵੇਸ਼ ਨਾਲ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਬੋਲੀ ਲਗਾਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕੰਪਨੀ ਨੇ ਇਸ ਨੂੰ ਇੰਸਟਾਲ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। 15 ਸਾਲ ਬਾਅਦ, ਇਹ ਪਲਾਂਟ ਕੰਪਨੀ ਬਿਨਾਂ ਕੋਈ ਚਾਰਜ ਲਏ ਇਸ ਨੂੰ ਲਾਭਪਾਤਰੀ ਨੂੰ ਟ੍ਰਾਂਸਫਰ ਕਰ ਦੇਵੇਗੀ। ਦੂਜਾ ਫਾਇਦਾ ਇਹ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਟ੍ਰਾਂਸਫਰ ਪੀਰੀਅਡ ਯਾਨੀ 15 ਸਾਲ ਲਈ ਲਾਭਪਾਤਰੀ ਨੂੰ 3.44 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਯੂਨਿਟ ਦੇ ਫਿਕਸਡ ਟੈਰਿਫ ਤੋਂ ਸੋਲਰ ਪਾਵਰ ਮਿਲਦੀ ਰਹੇਗੀ। ਪਲਾਂਟ ਦੀ 15 ਸਾਲ ਤੱਕ ਸਾਂਭ-ਸੰਭਾਲ ਅਤੇ ਸੰਚਾਲਨ ਦੀ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰੀ ਵੀ ਕੰਪਨੀ ਦੀ ਹੋਵੇਗੀ। ਛੱਤ ‘ਤੇ ਸੋਲਰ ਪੈਨਲ ਇੱਕ ਇਨਸੂਲੇਟਰ ਵਜੋਂ ਕੰਮ ਕਰਨਗੇ ਜੋ ਉੱਪਰਲੀ ਮੰਜ਼ਲ’ ਤੇ ਏਸੀ ਦੇ ਭਾਰ ਨੂੰ ਘੱਟ ਕਰੇਗਾ।

ਸੀਮਤ ਖੇਤਰ ਹੋਣ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ, ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਨੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਮਾਡਲ ਛੱਤ ਵਾਲੇ ਸੋਲਰ ਸਿਟੀ ਵਜੋਂ ਆਪਣਾ ਨਾਮ ਬਣਾਇਆ ਹੈ। ਹੁਣ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਚ ਤਿਆਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਇਸ ਦਾ ਰੀਨਿਊਏਬਲ ਐਨਰਜੀ ਸਰਵਿਸ ਕੰਪਨੀ (ਰੇਸਕੋ) ਮਾਡਲ ਹੋਰ ਸ਼ਹਿਰਾਂ ਲਈ ਵੀ ਇਕ ਨਵੀਂ ਮਿਸਾਲ ਬਣੇਗਾ। ਇਸ ਤਹਿਤ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਘਰਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਬਿਨਾਂ ਕਿਸੇ ਖਰਚੇ ਦੇ ਬਿਜਲੀ ਨਾਲ ਰੌਸ਼ਨ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਕਮਾਈ ਵੀ ਹੋਵੇਗੀ। ਇਹ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਉਨ੍ਹਾਂ ਲਈ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਹੈ ਜੋ ਸੋਲਰ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਸਥਾਪਤ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ ਪਰ ਨਿਵੇਸ਼ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ।ਕਰੈਸਟ ਨੇ ਮਾਡਲ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦੇ ਦਿੱਤੀ ਹੈ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਰੀਨਿਊਏਬਲ ਐਨਰਜੀ ਐਂਡ ਸਾਇੰਸ ਐਂਡ ਟੈਕਨਾਲੋਜੀ ਪ੍ਰਮੋਸ਼ਨ ਸੁਸਾਇਟੀ (ਕ੍ਰੈਸਟ) ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਸੋਲਰ ਪਲਾਂਟ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਨੋਡਲ ਏਜੰਸੀ ਹੈ। ਇਸ ਏਜੰਸੀ ਨੇ ਹੀ ਨਵੇਂ ਮਾਡਲ ਨੂੰ ਮਨਜ਼ੂਰੀ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਬਿਜਲੀ ਵਿਭਾਗ ਵੱਲੋਂ ਫਾਈਲ ਕਲੀਅਰ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਹੁਣ ਇਹ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਘਰ ਬੈਠੇ ਹੀ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਣਗੇ। ਕਰੈਸਟ ਦੇ ਇਸ ਮਾਡਲ ਦੇ ਤਹਿਤ ਤਿੰਨ ਜਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੂੰ ਸੂਚੀਬੱਧ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਜੋ ਲਾਉਣਗੇ।

ਯੂਟੀ ਪ੍ਰਸ਼ਾਸਨ ਨੇ ੫੦੦ ਵਰਗ ਗਜ਼ ਜਾਂ ਇਸ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਘਰਾਂ ਅਤੇ ਇਮਾਰਤਾਂ ‘ਤੇ ਸੋਲਰ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਲਗਾਉਣਾ ਲਾਜ਼ਮੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। 3,000 ਤੋਂ ਵੱਧ ਘਰ ਬਣਾਏ ਜਾ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਪਰ ਕਈ ਵਾਰ ਡੈੱਡਲਾਈਨ ਵਧਾਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਵੀ, ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਘਰ ਅਜਿਹੇ ਹਨ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਇਕ ਕਾਰਨ ਇਹ ਵੀ ਹੈ ਕਿ ਮਕਾਨ ਮਾਲਕ ਆਪਣੇ ਪੈਸੇ ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਜੈਕਟ ਵਿਚ ਨਿਵੇਸ਼ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ। ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਹੀ ਕਰੈਸਟ ਨੇ ਰੇਸਕੋ ਮਾਡਲ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਕੀਤੀ ਹੈ।2022 ਤੱਕ 69 ਮੈਗਾਵਾਟ ਬਿਜਲੀ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਦਾ ਟੀਚਾ ਨਵੀਨ ਅਤੇ ਅਖੁੱਟ ਊਰਜਾ ਮੰਤਰਾਲੇ (ਐੱਮਐੱਨਆਰਈ) ਨੇ 2022 ਤੱਕ ਸੂਰਜੀ ਉਤਪਾਦਨ ਦਾ ਟੀਚਾ 50 ਤੋਂ ਵਧਾ ਕੇ 69 ਮੈਗਾਵਾਟ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਸਾਰੇ ਸੋਲਰ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਜੋ ਹੁਣ ਸਥਾਪਤ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ, ਉਹ ੩੪ ਮੈਗਾਵਾਟ ਸੌਰ ਊਰਜਾ ਪੈਦਾ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਲਗਭਗ ਸਾਰੀਆਂ ਸਰਕਾਰੀ ਇਮਾਰਤਾਂ ਨੂੰ ਸੋਲਰ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟਾਂ ਦੁਆਰਾ ਕਵਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।

Leave a Comment