ਹੁਣ ਸਕੰਜਵੀ ਦਾ ਗਲਾਸ ਪੈਟਰੋਲ ਤੋਂ ਵੀ ਮਹਿੰਗਾ

ਦੁਨੀਆ ਭਰ ‘ਚ ਕੱਚੇ ਤੇਲ ਦੀਆਂ ਵਧਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਅਤੇ ਲਗਾਤਾਰ ਖਰਾਬ ਹੋ ਰਹੇ ਮੌਸਮ ਦਾ ਅਸਰ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਜੇਬ ‘ਤੇ ਪੈਣ ਲੱਗਾ ਹੈ। ਆਲਮ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਜ਼ਰੂਰੀ ਵਸਤਾਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਅਸਮਾਨੀ ਚੜ੍ਹ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਚਾਹੇ ਉਹ ਦਰਾਮਦ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾਣ ਵਾਲੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਹੋਣ ਜਾਂ ਘਰੇਲੂ ਉਤਪਾਦਨ ਵਾਲੀਆਂ। ਕੁਝ ਅਜਿਹਾ ਹੀ ਖਾਣ-ਪੀਣ ਦੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨਾਲ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਪਿਛਲੇ ਕੁਝ ਦਿਨਾਂ ਤੋਂ ਨਿੰਬੂ, ਮਿਰਚ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ ਹਰੀਆਂ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਤੱਕ ਸਭ ਕੁਝ ਮਹਿੰਗਾ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਆਲਮ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਨਿੰਬੂ ਇਸ ਸਮੇਂ ਸੇਬ ਅਤੇ ਅਨਾਰ ਵਰਗੇ ਫਲਾਂ ਨਾਲੋਂ ਮਹਿੰਗਾ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਫਿਲਹਾਲ ਨਿੰਬੂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ 400 ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਮਿਰਚ-ਧਨੀਏ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵੀ 100-200 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਗਈ ਹੈ, ਜੋ ਕਈ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਲੈਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮੁਫਤ ਮਿਲਦੀ ਹੈ।

ਨਿੰਬੂ ਦੀ ਕੀਮਤ ਕਿੱਥੇ ਵਧੀ?ਪਿਛਲੇ ਇਕ ਮਹੀਨੇ ਦੀ ਗੱਲ ਕਰੀਏ ਤਾਂ ਜਿੱਥੇ ਨਿੰਬੂ ਮਾਰਚ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ‘ਚ ਲਗਭਗ 70 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਦੀ ਕੀਮਤ ‘ਤੇ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਸੀ, ਉਥੇ ਹੀ ਹੁਣ ਕਈ ਥਾਵਾਂ ‘ਤੇ ਇਹ ਕੀਮਤਾਂ 400 ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਨਿੰਬੂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਮੰਡੀਆਂ ਵਿੱਚ ਦੂਰੀ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਹੁੰਦੀਆਂ ਹਨ। ਫਿਲਹਾਲ ਲਖਨਊ ਦੀ ਮੰਡੀ ਚ ਸਭ ਤੋਂ ਸਸਤਾ ਨਿੰਬੂ 250 ਰੁਪਏ ਕਿਲੋ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਨਿੰਬੂ ਦੀ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕੀਮਤ ਦਿੱਲੀ ਅਤੇ ਜੈਪੁਰ ਵਿਚ ਹੈ, ਜਿਥੇ ਸਬਜ਼ੀ ਮੰਡੀਆਂ ਵਿਚ ਇਹ 350 ਤੋਂ 400 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਵਿਕ ਰਿਹਾ ਹੈ।

ਮਿਰਚ ਦੀ ਕੀਮਤ ਕਿੰਨੀ ਵਧੀ?ਮੌਸਮ ਨੇ ਮਿਰਚਾਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ‘ਤੇ ਵੀ ਅਸਰ ਪਾਇਆ ਹੈ। ਮਾਰਚ ਦੇ ਅੱਧ ਤੱਕ ਮਿਰਚਾਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ 40 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਸਨ, ਪਰ ਅਪ੍ਰੈਲ ਦੇ ਸ਼ੁਰੂ ਵਿੱਚ ਇਹ ਦੁਕਾਨਾਂ ਵਿੱਚ 120 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਤੱਕ ਆ ਗਈ ਹੈ। ਯਾਨੀ ਇਕ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਅੰਦਰ ਮਿਰਚ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵੀ ਤਿੰਨ ਗੁਣਾ ਵਧ ਗਈ ਹੈ। ਧਨੀਏ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ ਵੀ ਕਾਫ਼ੀ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਮਾਰਚ ਵਿਚ ਧਨੀਆ 40 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਦੇ ਕਰੀਬ ਵਿਕ ਰਿਹਾ ਸੀ। ਹੁਣ ਮੰਡੀਆਂ ਵਿਚ ਇਹ 150-200 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਵਿਕ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਹ ਚਾਰ ਤੋਂ ਪੰਜ ਗੁਣਾ ਦਾ ਵਾਧਾ ਹੈ।

ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਦਾ ਕੀ ਕਾਰਨ ਹੈ? 1. ਮੌਸਮ ਕਾਰਨ ਹੋਣ ਵਾਲਾ ਨੁਕਸਾਨ ਦਿੱਲੀ ਦੀਆਂ ਸਬਜ਼ੀ ਮੰਡੀਆਂ ਵਿੱਚ ਹੀ ਪਿਛਲੇ ਪੰਜ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਨਿੰਬੂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ 80 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿੱਲੋ ਦਾ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਨਿੰਬੂ ਕਾਰੋਬਾਰੀਆਂ ਮੁਤਾਬਕ ਨਿੰਬੂਆਂ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵਧਣ ਦਾ ਕਾਰਨ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਗੁਜਰਾਤ ‘ਚ ਆਏ ਤੂਫਾਨ ਕਾਰਨ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਤੂਫਾਨ ਕਾਰਨ ਨਿੰਬੂ ਦੇ ਫੁੱਲ ਡਿੱਗ ਪਏ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਨਿੰਬੂ ਦੀਆਂ ਝਾੜੀਆਂ ਵੀ ਨੁਕਸਾਨੀਆਂ ਗਈਆਂ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਦੋ ਹੋਰ ਸੂਬਿਆਂ ਤੇਲੰਗਾਨਾ-ਆਂਧਰਾ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦਾ ਵੀ ਨਿੰਬੂ ਦੇ ਉਤਪਾਦਨ ‘ਚ ਵੱਡਾ ਸਥਾਨ ਹੈ। ਉਥੇ ਵੀ ਚੱਕਰਵਾਤੀ ਤੂਫਾਨਾਂ ਕਾਰਨ ਮੀਂਹ ਦਾ ਅਸਰ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦਾ ਰਿਹਾ ਕਿ ਨਿੰਬੂ ਦੀ ਫਸਲ ਤਬਾਹ ਹੁੰਦੀ ਰਹੀ। ਨਿੰਬੂ ਦੇ ਦਰੱਖਤ ਬੁਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨੁਕਸਾਨੇ ਗਏ ਸਨ।

2. ਕੀਮਤ ਨਾ ਮਿਲਣ ‘ਤੇ ਖਰੀਦਦਾਰੀ ਘਟਾ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਕੋਰੋਨਾ ਕਾਲ ‘ਚ ਦੋ ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਨਿੰਬੂ ਦੀ ਸਹੀ ਕੀਮਤ ਨਾ ਮਿਲਣ ਕਾਰਨ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੇ ਇਸ ਵਾਰ ਨਿੰਬੂ ਦੇ ਉਤਪਾਦਨ ‘ਚ ਕੋਈ ਖਾਸ ਦਿਲਚਸਪੀ ਨਹੀਂ ਦਿਖਾਈ। ਇਸ ਦਾ ਨਤੀਜਾ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਵਾਰ ਬਾਜ਼ਾਰ ਚ ਨਿੰਬੂ ਦੀ ਆਮਦ ਕਾਫੀ ਘੱਟ ਹੈ। ਇਸ ਸਮੇਂ ਬੀਜਾਪੁਰ, ਗੁੰਟੂਰ, ਹੈਦਰਾਬਾਦ, ਵਿਜੇਵਾੜਾ ਤੋਂ ਰੋਜ਼ਾਨਾ 25 ਤੋਂ 30 ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਹੀ ਨਿਕਲਦੀਆਂ ਹਨ। ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਇਸ ਸਮੇਂ ਹਰ ਰੋਜ਼ 100 ਤੋਂ 150 ਕਾਰਾਂ ਨਿਕਲਦੀਆਂ ਸਨ।

3. ਤੇਲ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਦਾ ਅਸਰ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਪੈਟਰੋਲ ਅਤੇ ਡੀਜ਼ਲ ਦੀਆਂ ਲਗਾਤਾਰ ਵੱਧ ਰਹੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਨੇ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਦੀ ਢੋਆ-ਢੁਆਈ ਦੀ ਲਾਗਤ ਨੂੰ ਵੀ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਫਿਲਹਾਲ ਟਰਾਂਸਪੋਰਟੇਸ਼ਨ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਚ ਕਰੀਬ 15 ਫੀਸਦੀ ਦਾ ਵਾਧਾ ਹੋਣ ਦੀ ਗੱਲ ਕਹੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਅਸਰ ਨਾ ਸਿਰਫ ਨਿੰਬੂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ‘ਚ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਸਗੋਂ ਕਈ ਹੋਰ ਮੌਸਮੀ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਵੀ ਲਗਾਤਾਰ ਮਹਿੰਗੀਆਂ ਹੁੰਦੀਆਂ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ।

4. ਸਾਫਟ ਡਰਿੰਕ ਉਦਯੋਗ ਅਤੇ ਤਿਓਹਾਰਾਂ ਦਾ ਮੌਸਮ ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਭਾਰਤ ‘ਚ ਰਮਜ਼ਾਨ ਅਤੇ ਕੁਝ ਹੋਰ ਤਿਉਹਾਰਾਂ ਕਾਰਨ ਵੀ ਨਿੰਬੂ ਦੀ ਮੰਗ ਵਧੀ ਹੈ। ਘੱਟ ਆਮਦ ਅਤੇ ਨਿੰਬੂ ਦੀ ਖਰੀਦ ਦੀ ਲੜਾਈ ਨੇ ਨਿੰਬੂਆਂ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵਧਾਉਣ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਕਸਰ ਬਾਕੀ ਨਹੀਂ ਛੱਡੀ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ ਗਰਮੀਆਂ ਦਾ ਮੌਸਮ ਨੇੜੇ ਆਉਂਦਿਆਂ ਹੀ ਸਾਫਟ ਡਰਿੰਕ ਸਨਅਤਾਂ ਨੇ ਨਿੰਬੂ ਉਤਪਾਦਕਾਂ ਨੂੰ ਵੱਡੇ-ਵੱਡੇ ਆਰਡਰ ਦੇਣੇ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰ ਦਿੱਤੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਜੋ ਨਿੰਬੂ ਪੀਣ ਵਾਲੇ ਪਦਾਰਥ ਬਣਾਉਣ ਲਈ ਨਿੰਬੂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕੇ। ਸਪਲਾਈ ਅਤੇ ਮੰਗ ਦੇ ਇਸ ਅੰਤਰ ਕਾਰਨ ਨਿੰਬੂਆਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਭਾਰੀ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ।

ਮੌਸਮ ਕਾਰਨ ਹਰੀਆਂ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵੀ ਵਧੀਆਂ ਹਨ। ਇਸ ਸਾਲ ਮਾਰਚ ਤੋਂ ਗਰਮੀ ਦਾ ਕਹਿਰ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਦਾ ਅਸਰ ਹਰੀਆਂ ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ‘ਤੇ ਵੀ ਪਿਆ ਹੈ, ਜੋ ਲਗਾਤਾਰ ਉੱਚੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ‘ਤੇ ਵਿਕ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਫਸਲਾਂ ‘ਤੇ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪਾਣੀ ਅਤੇ ਖੇਤੀ ਦੇ ਭਾਅ ਵਧਣ ਕਾਰਨ ਭਿੰਡੀ ਤੋਂ ਤੁਰਾਈ ਅਤੇ ਸ਼ਿਮਲਾ ਮਿਰਚਾਂ ਦੇ ਭਾਅ ਵੀ 100 ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਗਏ ਹਨ। ਪਾਰਵਾਲ ਵੀ ੮੦ ਰੁਪਏ ਪ੍ਰਤੀ ਕਿਲੋ ਦੇ ਹਿਸਾਬ ਨਾਲ ਵਿਕ ਰਿਹਾ ਹੈ।

Leave a Comment