ਹੁਣ ਫਰਿਜ਼ ਏ. ਸੀ. ਦੀ ਤਰਾਂ ਪੱਖਿਆਂ ਨੂੰ ਸਟਾਰ ਰੇਟਿੰਗ ਲੱਗੇਗੀ

ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਭਾਵੇਂ ਕੋਈ ਅਮੀਰ ਹੋਵੇ, ਗਰੀਬ ਹੋਵੇ ਜਾਂ ਮੱਧ-ਆਮਦਨ ਵਾਲਾ ਵਿਅਕਤੀ, ਬਿਜਲੀ ਦਾ ਬਿੱਲ ਹਰ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਪਰੇਸ਼ਾਨ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਆਮ ਦਿਨਾਂ ਵਿਚ ਹੀ ਨਹੀਂ, ਸਗੋਂ ਚੋਣਾਂ ਦੇ ਦਿਨਾਂ ਵਿਚ ਵੀ ਬਿਜਲੀ ਦੇ ਵਧਦੇ ਬਿੱਲ ਜਾਂ ਬਿਜਲੀ ਬਿੱਲਾਂ ਵਿਚ ਕਟੌਤੀਆਂ ਦੇ ਐਲਾਨ ਵੀ ਮੁੱਖ ਮੁੱਦਾ ਬਣਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਲਈ ਲੋਕ ਬਿਜਲੀ ਨਾਲ ਚੱਲਣ ਵਾਲੇ ਮੀਟਰਾਂ ਦੀ ਗਤੀ ਨੂੰ ਰੋਕਣ ਲਈ ਹਰ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਉਪਾਅ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਜੋ ਵੀ ਸੰਭਵ ਹੋਵੇ। ਕਿਉਂਕਿ ਬਿਜਲੀ ਹੁਣ ਜ਼ਿੰਦਗੀ ਦਾ ਜ਼ਰੂਰੀ ਅੰਗ ਬਣ ਚੁੱਕੀ ਹੈ, ਇਸ ਲਈ ਇਸ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨੂੰ ਰੋਕਿਆ ਨਹੀਂ ਜਾ ਸਕਦਾ। ਇਸ ਲਈ ਆਮ ਲੋਕ ਵੀ ਇਸ ਦੇ ਲਈ ਸਾਰੇ ਰਾਹ ਲੱਭਦੇ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਹੁਣ ਕੇਂਦਰ ਅਤੇ ਰਾਜ ਸਰਕਾਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਕਈ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ਾਂ ਕੀਤੀਆਂ ਜਾ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਖਪਤ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਲਈ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਪੇਸ਼ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸਟਾਰ ਲੇਬਲਿੰਗ ਨੀਤੀ ਵੀ ਇਸ ਦਾ ਹਿੱਸਾ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਬਿਜਲੀ ਖਪਤਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਫਾਇਦਾ ਹੋਵੇਗਾ।

ਊਰਜਾ, ਵਾਤਾਵਰਣ ਅਤੇ ਪਾਣੀ ਬਾਰੇ ਕੌਂਸਲ ਦੇ ਇੱਕ ਤਾਜ਼ਾ ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਜੇ ਕੋਈ ਵਿਅਕਤੀ ਘਰਾਂ ਵਿੱਚ ਪੁਰਾਣੀ ਤਕਨੀਕ ਦੇ ਪੱਖਿਆਂ ਦੀ ਥਾਂ ਕੇਵਲ ਨਵੀਂ ਤਕਨੀਕ ਦੇ ਪੱਖੇ ਲਗਾਉਣ ਨਾਲ , ਤਾਂ ਉਹ ਹਰ ਸਾਲ ਪ੍ਰਤੀ ਪੱਖਾ 500 ਰੁਪਏ ਦੀ ਬਚਤ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਕ ਕਦਮ ਅੱਗੇ ਹੁਣ ਇਕ ਹੋਰ ਨਵੀਂ ਖ਼ਬਰ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਫਰਿੱਜ, ਕੂਲਰ, ਏਅਰ ਕੰਡੀਸ਼ਨਰ ਦੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਹੁਣ ਪੱਖੇ ‘ਤੇ ਵੀ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਖਪਤ ਦੇ ਸਟਾਰ ਲੇਬਲਿੰਗ ਹੋਵੇਗੀ। ਯਾਨੀ ਪੱਖਾ ਖਰੀਦਦੇ ਸਮੇਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਪਤਾ ਲੱਗ ਜਾਵੇਗਾ ਕਿ ਤੁਹਾਡਾ ਪੱਖਾ ਕਿੰਨੀ ਬਿਜਲੀ ਖਾਵੇਗਾ। ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਊਰਜਾ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਇਸ ਸਾਲ ਜੂਨ 2022 ਤੋਂ ਵਿੰਗਾਂ ਲਈ ਸਟਾਰ ਲੇਬਲਿੰਗ ਨੂੰ ਵੀ ਲਾਜ਼ਮੀ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ‘ਚ ਬਾਜ਼ਾਰ ‘ਚ ਇਕ ਵੀ ਪੱਖਾ ਅਜਿਹਾ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗਾ, ਜਿਸ ‘ਤੇ ਤਾਰੇ ਰਿਕਾਰਡ ਨਾ ਹੋਣ ਅਤੇ ਪਤਾ ਨਹੀਂ ਕਿੰਨੀ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਖਪਤ ਹੋਵੇਗੀ।

ਸੀ ਈ ਈ ਡਬਲਿਊ ਦੇ ਸੀਨੀਅਰ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਲੀਡ ਸ਼ਾਲੂ ਅਗਰਵਾਲ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਨੇ ਊਰਜਾ ਕੁਸ਼ਲਤਾ ਦੇ ਖੇਤਰ ਵਿਚ ਸਹਾਇਕ ਈਕੋ-ਸਿਸਟਮ ਰਾਹੀਂ ਆਪਣੀ ਲੀਡਰਸ਼ਿਪ ਸਮਰੱਥਾ ਦਾ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਥੋਕ ਖਰੀਦ ਅਤੇ ਮਜ਼ਬੂਤ ਵੰਡ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਵਾਲਾ ਇੱਕ ਕਾਰੋਬਾਰੀ ਮਾਡਲ ਊਰਜਾ ਕੁਸ਼ਲ ਉਪਕਰਣਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨੂੰ ਵਧਾਉਣ ਵਿੱਚ ਪ੍ਰਭਾਵਸ਼ਾਲੀ ਢੰਗ ਨਾਲ ਮਦਦ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਛੱਤ ਦੇ ਪੱਖਿਆਂ ਲਈ ਸਟਾਰ ਲੇਬਲਿੰਗ ਪ੍ਰੋਗਰਾਮ ਜੂਨ ੨੦੨੨ ਤੋਂ ਲਾਜ਼ਮੀ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਲਾਗੂ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਲਈ, ਊਰਜਾ-ਕੁਸ਼ਲ ਛੱਤ ਵਾਲੇ ਪੱਖੇ ਨੂੰ ਉਤਸ਼ਾਹਤ ਕਰਨ ਲਈ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਕਦਮ ਚੁੱਕਣ ਦਾ ਇਹ ਸਹੀ ਸਮਾਂ ਹੈ।

ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਇੱਥੇ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਖਪਤ ਕਰਨ ਅਤੇ ਤਾਰੇ ਬਾਰੇ ਸਮਝਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ ਕਿ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ ਮਾਰਕਿੰਗ ਜਾਂ ਸਕੋਰਿੰਗ 5 ਸਟਾਰ ਹੈ। ਜੇ ਕਿਸੇ ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕ ਪਰਮਾਣੂ ਨੂੰ 5 ਤਾਰੇ ਦਿੱਤੇ ਜਾਂਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਇਸਦਾ ਮਤਲਬ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਸਭ ਤੋਂ ਘੱਟ ਬਿਜਲੀ ਦੀ ਖਪਤ ਕਰੇਗਾ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਉਸ ਨੂੰ 4 ਜਾਂ 3 ਦਿੱਤਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਉਹ 5 ਤਾਰਿਆਂ ਵਾਲੇ ਨਾਲੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਬਿਜਲੀ ਖਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਦੇ ਨਾਲ ਹੀ ਜੇਕਰ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਸਿਰਫ 1 ਸਟਾਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ ਤਾਂ ਇਸ ਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਪੱਖਾ ਸਭ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪਾਵਰ ਖਪਤ ਕਰੇਗਾ। ਇਸ ਲਈ ਹੁਣ ਗਾਹਕਾਂ ਨੂੰ ਖਰੀਦਦੇ ਸਮੇਂ ਵੀ, ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਸਟਾਰ ਲੇਬਲਿੰਗ ਦੇ ਆਧਾਰ ‘ਤੇ ਚੋਣ ਕਰਨ ਦਾ ਮੌਕਾ ਮਿਲੇਗਾ।

ਜੇਕਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਾਡਾ ਇਹ ਕੰਮ ਵਧੀਆ ਲੱਗ ਰਿਹਾ ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ ਕਿ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਹੋਰ ਵੀ ਪੋਸਟਾਂ ਲੈ ਕੇ ਆਉਂਦੇ ਰਹੀਏ ਤਾਂ ਕ੍ਰਿਪਾ ਕਰਕੇ ਸਾਡੀ ਇਸ ਪੋਸਟ ਨੂੰ ਪਸੰਦ ਅਤੇ ਸ਼ੇਅਰ ਜਰੂਰ ਕਰ ਦਿਓ। ਸਾਡੀ ਹੀ ਕੋਸ਼ਿਸ ਰਹੇਗੀ ਕਿ ਹਮੇਸ਼ਾ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਹੀ ਜਾਣ-ਕਾਰੀ ਦੇਣ ਦੀ ਪੂਰੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰਦੇ ਰਹੀਏ ਸਾਡੇ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਰਹਿਣ ਲਈ ਤੁਹਾਡਾ ਬਹੁਤ ਬਹੁਤ ਧੰਨਵਾਦ , ਸਾਡੇ ਫੇਸਬੁੱਕ ਪੇਜ਼ ਤੇ ਆਉਣ ਲਈ ਤੁਹਾਡਾ ਬਹੁਤ ਧੰਨ-ਵਾਦ ਕਰਦੇ ਹਾਂ।

1 thought on “ਹੁਣ ਫਰਿਜ਼ ਏ. ਸੀ. ਦੀ ਤਰਾਂ ਪੱਖਿਆਂ ਨੂੰ ਸਟਾਰ ਰੇਟਿੰਗ ਲੱਗੇਗੀ”

Leave a Comment