ਕੀ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਇਸ ਵਾਰ ਚੱਲੇਗਾ ਝਾੜੂ ਜਾਂ ਕਾਂਗਰਸ ਜਾਂ ਅਕਾਲੀ ਦਲ ਵੇਖੋ 7 ਨੈਸ਼ਨਲ ਚੈਨਲਾਂ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਇੱਕ ਜਗਾ

ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਹੋਣ ਵਾਲੀਆਂ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਚੋਣਾਂ 2022 ਦੀ ਤਾਰੀਖ ਦਾ ਐਲਾਨ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਕੀ ਕਾਂਗਰਸ ਸਰਕਾਰ ਜਾਂ ਭਾਜਪਾ ਗੱਠਜੋੜ ਚੋਣ ਰਾਜ ਪੰਜਾਬ  ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਜਵਾਬੀ ਹਮਲਾ ਕਰੇਗੀ ? ਜਾਂ ਕੀ ਸ਼੍ਰੋਮਣੀ ਅਕਾਲੀ ਦਲ-ਬਸਪਾ ਗੱਠਜੋੜ ਜਾਂ ਅਰਵਿੰਦ ਕੇਜਰੀਵਾਲ ਦੀ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਕੋਈ ਚਮਤਕਾਰ ਕਰੇਗੀ ? ਭਾਵੇਂ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਵਾਲਾਂ ਦਾ ਜਵਾਬ 10 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਸਹੀ ਢੰਗ ਨਾਲ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਪਰ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਚੈਨਲ ਏਜੰਸੀਆਂ ਨੇ ਪੰਜਾਬ ਦੀ ਰਾਜਨੀਤੀ ਬਾਰੇ ਰੁਝਾਨ ਜ਼ਾਹਰ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਪੰਜਾਬ ਚੋਣਾਂ ਲਈ ਹੁਣ ਤੱਕ ਸੱਤ ਚੈਨਲਾਂ ਅਤੇ ਏਜੰਸੀਆਂ ਦੀਆਂ ਓਪੀਨੀਅਨ ਪੋਲ ਪਹੁੰਚ ਚੁੱਕੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਸਾਰੇ ਓਪੀਨੀਅਨ ਪੋਲਾਂ ਨੇ ਲਗਭਗ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਜਿੱਤ ਦੀ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕੀਤੀ ਹੈ।   ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਾਰੇ ਓਪੀਨੀਅਨ ਪੋਲਾਂ ਦੀ ਇੱਕ ਮੈਗਾਪੋਲ ਕੀਤੀ ਹੈ ਅਤੇ ਉਸ ਅਨੁਸਾਰ ਸੰਭਾਵਨਾ ਪੈਦਾ ਕੀਤੀ ਹੈ। ਇਸ ਲਈ ਆਓ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਏਜੰਸੀਆਂ ਦੀਆਂ ਓਪੀਨੀਅਨ ਪੋਲ ਕਿੱਥੇ ਇਸ਼ਾਰਾ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਹਨ

ਏਬੀਪੀ ਨਿਊਜ਼-ਸੀ ਵੋਟਰ ਦੇ ਇੱਕ ਓਪੀਨੀਅਨ ਪੋਲ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ‘ਆਪ’ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ 117 ਸੀਟਾਂ ਵਾਲੀ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਜਿੱਤੇਗੀ। ਦੂਜੇ ਪਾਸੇ 2017 ਦੀਆਂ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾ ਚੋਣਾਂ ਜਿੱਤਣ ਵਾਲੀ ਕਾਂਗਰਸ 43 ਤੋਂ ਪਾਰ ਨਹੀਂ ਜਾਪਦੀ। ਏਬੀਪੀ-ਨਿਊਜ਼-ਸੀ ਵੋਟਰ ਸਰਵੇਖਣ ਅਨੁਸਾਰ ਕਾਂਗਰਸ ਨੂੰ 37 ਤੋਂ 43 ਸੀਟਾਂ ਮਿਲ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਭਾਜਪਾ ਗੱਠਜੋੜ ਨੂੰ 1 ਤੋਂ 3 ਸੀਟਾਂ ਮਿਲ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਅਕਾਲੀ ਗੱਠਜੋੜ ਨੂੰ ਘਟਾ ਕੇ ਸਿਰਫ 17 ਤੋਂ 23 ਸੀਟਾਂ ਤੇ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਧ 52 ਤੋਂ 58 ਸੀਟਾਂ ਮਿਲਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ।
ਇੰਡੀਆ ਟੀਵੀ ਦੇ ਓਪੀਨੀਅਨ ਪੋਲ ਵਿੱਚ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਵੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇਹ ਕਾਂਗਰਸ ਦੀ ਸੀਟ ਦੇ 44 ਦੇ ਅੰਕੜੇ ਨੂੰ ਵੀ ਪਾਰ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ ਜਾਪਦਾ। ਇੰਡੀਆ ਟੀਵੀ ਦੇ ਓਪੀਨੀਅਨ ਪੋਲ ਅਨੁਸਾਰ ਭਾਜਪਾ ਗੱਠਜੋੜ ਨੂੰ 1 ਤੋਂ 2 ਸੀਟਾਂ ਮਿਲਦੀਆਂ ਨਜ਼ਰ ਆ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਅਕਾਲੀ ਗੱਠਜੋੜ ਨੂੰ 8 ਤੋਂ 11 ਸੀਟਾਂ ਮਿਲਣ ਦਾ ਅਨੁਮਾਨ ਹੈ। ਕਾਂਗਰਸ ਨੂੰ 40 ਤੋਂ 44 ਸੀਟਾਂ ਮਿਲਦੀਆਂ ਨਜ਼ਰ ਆ ਰਹੀਆਂ ਹਨ, ਜਦਕਿ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਕੋਲ 59 ਤੋਂ 64 ਸੀਟਾਂ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ।
ਰਿਪਬਲਿਕ ਟੀਵੀ-ਪੀ ਮਾਰਕ ਦੀ ਓਪੀਨੀਅਨ ਪੋਲ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਝਾੜੂ ਦੀ ਜਿੱਤ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦੀ ਹੈ। ਰਿਪਬਲਿਕ ਟੀਵੀ-ਪੀ ਮਾਰਕ ਦੇ ਓਪੀਨੀਅਨ ਪੋਲ ਨੇ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ 55 ਤੋਂ ਵੱਧ ਸੀਟਾਂ ਜਿੱਤਣ ਦਾ ਅਨੁਮਾਨ ਲਗਾਇਆ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਕਾਂਗਰਸ ਇਸ ਸਰਵੇਖਣ ਵਿੱਚ 50 ਸੀਟਾਂ ਪਾਰ ਕਰਦੀ ਨਜ਼ਰ ਨਹੀਂ ਆ ਰਹੀ। ਰਿਪਬਲਿਕ ਟੀਵੀ-ਪੀ ਮਾਰਕ ਦੇ ਓਪੀਨੀਅਨ ਪੋਲ ਅਨੁਸਾਰ ‘ਆਪ’ ਪੰਜਾਬ ਦੀਆਂ 50-56 ਸੀਟਾਂ ਜਿੱਤ ਸਕਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਕਾਂਗਰਸ 42 ਤੋਂ 48 ਸੀਟਾਂ ਜਿੱਤ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਭਾਜਪਾ ਗੱਠਜੋੜ ਸਿਰਫ 1 ਤੋਂ 3 ਸੀਟਾਂ ਤੱਕ ਸੁੰਗੜਦਾ ਜਾਪਦਾ ਹੈ, ਜਦਕਿ ਅਕਾਲੀ ਗੱਠਜੋੜ ਨੂੰ 13 ਤੋਂ 17 ਸੀਟਾਂ ‘ਤੇ ਸੰਤੁਸ਼ਟ ਹੋਣਾ ਪੈ ਸਕਦਾ ਹੈ।
ਨਿਊਜ਼ ਐਕਸ  ਵੱਲੋਂ ਕਰਵਾਏ ਗਏ ਓਪੀਨੀਅਨ ਪੋਲ ਅਨੁਸਾਰ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਬਣਦੀ ਨਜ਼ਰ ਆ ਰਹੀ ਹੈ। ਨਿਊਜ਼ ਐਕਸ-ਪੋਲ ਸਟਾਰਟ ਦੇ ਓਪੀਨੀਅਨ ਪੋਲ ਅਨੁਸਾਰ ‘ਆਪ’ ਨੂੰ ਪੰਜਾਬ ਦੀਆਂ 47 ਤੋਂ 52 ਸੀਟਾਂ ਮਿਲ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ, ਜਦਕਿ ਕਾਂਗਰਸ 40 ਤੋਂ 45 ਸੀਟਾਂ ‘ਤੇ ਕਬਜ਼ਾ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਭਾਜਪਾ ਗੱਠਜੋੜ ਨੂੰ 1 ਤੋਂ 2 ਸੀਟਾਂ ਦਾ ਹਾਰ ਦਾ ਸਿਲਸਿਲਾ ਜਾਰੀ ਜਾਪਦਾ ਹੈ, ਜਦਕਿ ਅਕਾਲੀ ਗੱਠਜੋੜ ਨੂੰ ਸਿਰਫ 22 ਤੋਂ 26 ਸੀਟਾਂ ਤੱਕ ਘਟਾਉਣਾ ਪੈ ਸਕਦਾ ਹੈ।
ਟਾਈਮਜ਼ ਨਾਓ-ਵੀਟੋ ਓਪੀਨੀਅਨ ਪੋਲ ਵਿੱਚ ਕਾਂਗਰਸ ਨੂੰ ਕਾਂਗਰਸ ਨੂੰ ਕੁੱਟਦੇ ਅਤੇ ‘ਆਪ’ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਸੱਟੇਬਾਜ਼ੀ ਕਰਦੇ ਹੋਏ ਵੀ ਦਿਖਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਟਾਈਮਜ਼ ਨਾਓ-ਵੀਟੋ ਦੇ ਇਕ ਓਪੀਨੀਅਨ ਪੋਲ ਅਨੁਸਾਰ ‘ਆਪ’ ਪੰਜਾਬ ਦੀਆਂ 54 ਤੋਂ 58 ਸੀਟਾਂ ਜਿੱਤਦੀ ਨਜ਼ਰ ਆ ਰਹੀ ਹੈ, ਜਦਕਿ ਕਾਂਗਰਸ 41 ਤੋਂ 47 ਸੀਟਾਂ ‘ਤੇ ਹਿੱਸੇਦਾਰੀ ਰੱਖ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਭਾਜਪਾ ਗੱਠਜੋੜ ਦੀ ਗੱਲ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇ ਤਾਂ ਸਰਵੇਖਣ ਵਿਚ ਦਿਖਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਸਿਰਫ 1 ਤੋਂ 3 ਸੀਟਾਂ ਜਿੱਤ ਰਹੀ ਹੈ, ਜਦਕਿ ਅਕਾਲੀ ਗੱਠਜੋੜ ਨੂੰ ਸਿਰਫ 11 ਤੋਂ 15 ਸੀਟਾਂ ਮਿਲ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ।
ਜੀ-ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਬਾਕਸਡ ਦੁਆਰਾ ਓਪੀਨੀਅਨ ਪੋਲ ਵੀ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਜਿੱਤ ਦੀ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਜੀ-ਡਿਜ਼ਾਈਨ ਬਾਕਸਡ ਦੇ ਓਪੀਨੀਅਨ ਪੋਲ ਅਨੁਸਾਰ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਨੂੰ ਪੰਜਾਬ ਦੀਆਂ 36 ਤੋਂ 39 ਸੀਟਾਂ ਮਿਲ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ, ਜਦਕਿ ਕਾਂਗਰਸ 35 ਤੋਂ 38 ਸੀਟਾਂ ‘ਤੇ ਕਬਜ਼ਾ ਕਰ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਭਾਜਪਾ ਗੱਠਜੋੜ ਨੂੰ 4 ਤੋਂ 7 ਸੀਟਾਂ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਜਦਕਿ ਅਕਾਲੀ ਗੱਠਜੋੜ 32 ਤੋਂ 35 ਤੱਕ ਸੁੰਗੜਦਾ ਜਾਪਦਾ ਹੈ।
ਇੰਡੀਆ  ਨਿਊਜ਼-ਜਾਨ ਕੀ ਬਾਤ ਵੱਲੋਂ ਕਰਵਾਏ ਗਏ ਓਪੀਨੀਅਨ ਪੋਲ ਵਿੱਚ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਜਿੱਤ ਦੀ ਭਵਿੱਖਬਾਣੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਇੰਡੀਆ ਨਿਊਜ਼-ਜਾਨ ਕੀ ਬਾਤ ਦੇ ਇੱਕ ਓਪੀਨੀਅਨ ਪੋਲ ਵਿੱਚ ‘ਆਪ’ 58 ਤੋਂ 65 ਸੀਟਾਂ ਜਿੱਤ ਸਕਦੀ ਹੈ, ਜਦਕਿ ਕਾਂਗਰਸ 32 ਤੋਂ 42 ਸੀਟਾਂ ਜਿੱਤ ਸਕਦੀ ਹੈ। ਭਾਜਪਾ ਗੱਠਜੋੜ ਦੇ 1 ਤੋਂ 2 ਸੀਟਾਂ ਜਿੱਤਣ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਹੈ, ਜਦਕਿ ਅਕਾਲੀ ਗੱਠਜੋੜ ਨੂੰ ਘਟਾ ਕੇ 15 ਤੋਂ 18 ਸੀਟਾਂ ‘ਤੇ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।ਇਨ੍ਹਾਂ ਸੱਤ ਨਿਊਜ਼ ਚੈਨਲ ਏਜੰਸੀਆਂ ਵੱਲੋਂ ਔਸਤਨ ਓਪੀਨੀਅਨ ਪੋਲ ਪੈਦਾ ਕਰਨ ਦੀਆਂ ਸੰਭਾਵਨਾਵਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਪੰਜਾਬ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਆਮ ਆਦਮੀ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਬਣਾਉਂਦਾ ਨਜ਼ਰ ਆ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਨਿਊਜ਼-18 ਵੱਲੋਂ ਕਰਵਾਏ ਗਏ ਮਹਾਪੋਲ ਅਨੁਸਾਰ ‘ਆਪ’ ਨੂੰ ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ 51-57 ਸੀਟਾਂ ਮਿਲਦੀਆਂ ਨਜ਼ਰ ਆ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਚਰਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਚੰਨੀ ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਾਲੀ ਕਾਂਗਰਸ ਨੂੰ 38-44 ਸੀਟਾਂ ਮਿਲ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਭਾਜਪਾ ਗੱਠਜੋੜ 1-3 ਸੀਟਾਂ ਤੱਕ ਸੁੰਗੜਦਾ ਜਾਪਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਅਕਾਲੀ ਗੱਠਜੋੜ 17-21 ਸੀਟਾਂ ‘ਤੇ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

Leave a Comment