ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਗੱਡੀਆਂ ਲਈ 8 ਅਲੱਗ ਅਲੱਗ ਰੰਗਾਂ ਦੀਆਂ ਪਲੇਟਾਂ ਹਨ ਆਓ ਜਾਣੀਏ ਇਹਨਾਂ ਬਾਰੇ

ਤੁਸੀਂ ਕਈ ਵਾਰ ਵੱਖ-ਵੱਖ  ਗੱਡੀਆਂ ਵਿੱਚ ਕਈ ਰੰਗਾਂ ਦੀਆਂ ਨੰਬਰ ਪਲੇਟਾਂ ਵੇਖੀਆਂ ਹੋ ਸਕਦੀਆਂ ਹਨ। ਅਸਲ ਵਿੱਚ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਸਾਰਿਆਂ ਦੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਅਰਥ ਹਨ। ਹਰ ਰੰਗ ਪਲੇਟ ਇੱਕ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਕਾਰਨ ਦਿਖਾਉਂਦੀ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਜ਼ਿਆਦਾਤਰ ਸਮਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ 8 ਕਿਸਮਾਂ ਦੀਆਂ ਨੰਬਰ ਪਲੇਟਾਂ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲਦੀਆਂ ਹਨ। 1 ਚਿੱਟੇ  ਰੰਗ  ਦੀ ਨੰਬਰ ਪਲੇਟ ਸਫੈਦ ਪਲੇਟ ‘ਤੇ, ਕਾਲੇ ਅੱਖਰਾਂ ਦੀ ਸੰਖਿਆ ਵਾਲੀਆਂ ਇਹ ਪਲੇਟਾਂ ਸਭ ਤੋਂ ਆਮ ਨੰਬਰ ਪਲੇਟਾਂ ਹਨ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਸ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਵਾਹਨਾਂ ‘ਤੇ ਦੇਖਣ ਨੂੰ ਮਿਲਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਪਲੇਟ ਕੇਵਲ ਨਿੱਜੀ ਵਾਹਨਾਂ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦੀ ਹੈ। ਯਾਨੀ ਅਜਿਹੀ  ਗੱਡੀ ਨੂੰ ਵਪਾਰਕ ਜਾਂ ਆਵਾਜਾਈ ਦੇ ਕੰਮ ਲਈ ਨਹੀਂ ਵਰਤਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ। ਇਹ ਨਿੱਜੀ ਵਰਤੋਂ ਲਈ ਹੈ। 2 ਪੀਲੀ ਨੰਬਰ ਪਲੇਟ ਪੀਲੀ ਨੰਬਰ ਪਲੇਟ ਵਾਲੀ ਕਾਰ ਵਪਾਰਕ ਵਰਤੋਂ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦੀ ਹੈ। ਜਿਵੇਂ ਕਿ ਕੈਬ, ਟੈਕਸੀਆਂ ਆਦਿ। ਇਹ ਗੱਡੀਆਂ ਵਪਾਰਕ ਡਰਾਈਵਿੰਗ ਪਰਮਿਟ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਨਹੀਂ ਚਲਾਈਆਂ ਜਾ ਸਕਦੀਆਂ।
3 ਹਰੀ  ਨੰਬਰ ਪਲੇਟ ਸੜਕ ‘ਤੇ ਗ੍ਰੀਨ ਪਲੇਟ ਕਮਰਸ਼ੀਅਲ ਇਲੈਕਟ੍ਰਿਕ ਵਾਹਨਾਂ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ। ਉਦਾਹਰਨ ਲਈ, ਇਲੈਕਟ੍ਰਿਕ ਬੱਸਾਂ ਅਤੇ ਵਪਾਰਕ ਇਲੈਕਟ੍ਰਿਕ ਕਾਰਾਂ ਅਤੇ ਬਿਜਲੀ ਵਾਲੇ ਸਕੂਟਰ ਆਦਿ । 4 ਕਾਲੀ ਪਲੇਟ ਕਾਲੀਆਂ ਨੰਬਰ ਪਲੇਟਾਂ ਲਗਜ਼ਰੀ ਹੋਟਲ ਆਵਾਜਾਈ ਵਾਲੇ ਵਾਹਨ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦੀਆਂ ਹਨ। ਇਹਨਾਂ ਕਾਰਾਂ ਨੂੰ ਵਪਾਰਕ ਵਾਹਨਾਂ ਵਜੋਂ ਵਰਤਿਆ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਅਤੇ ਡਰਾਈਵਰ ਕੋਲ ਇਸਨੂੰ ਚਲਾਉਣ ਲਈ ਵਪਾਰਕ ਡਰਾਈਵਿੰਗ ਪਰਮਿਟ ਨਹੀਂ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ। 5 ਲਾਲ ਪਲੇਟ ਲਾਲ ਨੰਬਰ ਪਲੇਟ ਇੱਕ ਟੈਮਰੇਰੀ ਰਜਿਸਟ੍ਰੇਸ਼ਨ ਨੰਬਰ ਹੈ। ਜਿਸਦਾ ਮਤਲਬ ਹੈ ਕਿ ਵਾਹਨ ਅਜੇ ਵੀ ਨਵਾਂ ਹੈ, ਅਤੇ ਇਸਨੂੰ ਅਜੇ ਤੱਕ ਆਰਟੀਓ ਦੁਆਰਾ ਨੰਬਰ ਪਲੇਟ ਨਹੀਂ ਮਿਲੀ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਵੈਧਤਾ ੧ ਮਹੀਨੇ ਹੈ। ਇਹ ਨਿਯਮ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਰਾਜਾਂ ‘ਤੇ ਵੀ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਭਾਰਤ ਦੇ ਕੁਝ ਰਾਜਾਂ ਵਿੱਚ ਤੁਸੀਂ ਅਸਥਾਈ ਪਲੇਟਾਂ ਨਾਲ ਸੜਕ ‘ਤੇ ਗੱਡੀ ਨਹੀਂ ਚਲਾ ਸਕਦੇ।
6 ਨੀਲੀ ਪਲੇਟ ਨੀਲੇ ਰੰਗ ‘ਤੇ ਚਿੱਟੇ ਅੱਖਰਾਂ ਵਾਲੀ ਨੰਬਰ ਪਲੇਟ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਡਿਪਲੋਮੈਟਾਂ (ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਡਿਪਲੋਮੈਟ) ਲਈ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹੈ। ਇਨ੍ਹਾਂ ਪਲੇਟਾਂ ਵਿੱਚ ਰਾਜ ਕੋਡ ਦੀ ਬਜਾਏ ਕੰਟਰੀ ਕੋਡ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ‘ਤੇ ਡੀਸੀ (ਡਿਪਲੋਮੈਟਿਕ ਕੋਰ), ਸੀਸੀ (ਕਾਊਂਸਲਰ ਕੋਰ), ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ (ਸੰਯੁਕਤ ਰਾਸ਼ਟਰ) ਆਦਿ ਪੱਤਰ ਲਿਖੇ ਗਏ ਹਨ। 7 ਉੱਪਰ ਤੋਂ ਉੱਪਰ ਤੱਕ ਤੀਰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸੈਨਿਕ ਵਾਹਨਾਂ ‘ਤੇ ਅਜਿਹੇ ਤੀਰ ਦੇ ਨਿਸ਼ਾਨ ਮਿਲਣਗੇ। ਇਸਦਾ ਮਤਲਬ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਵਾਹਨ ਰੱਖਿਆ ਮੰਤਰਾਲੇ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਰਜਿਸਟਰਡ ਵਾਹਨ ਹੈ। 8 ਭਾਰਤ ਦੇ ਚਿੰਨ੍ਹ ਵਾਲੀ ਲਾਲ ਪਲੇਟ ਭਾਰਤ ਦੇ ਪ੍ਰਤੀਕ ਵਾਲੀ ਇਹ ਪਲੇਟ ਬਹੁਤ ਖਾਸ ਹੈ। ਇਹ ਪਲੇਟ ਸਿਰਫ਼ ਭਾਰਤ ਦੇ ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਜਾਂ ਕਿਸੇ ਰਾਜ ਦੇ ਰਾਜਪਾਲ ਨੂੰ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ।

Leave a Comment