ਜੇ ਕਰ ਤੁਸੀਂ ਵੀ ਗੂਗਲ ਪੇ ,ਪੇਟੀਐਮ, ਫੋਨ ਪੇ ਰਾਹੀਂ ਪੈਸੇ ਦਿੰਦੇ ਜਾਂ ਲੈਂਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਇਹ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਕਿੰਟਾਂ ਵਿੱਚ ਕੰਗਾਲ ਕਰ ਦੇਣਗੇ ਜੇ ਇਹ 5 ਕੰਮ ਨਾ ਕੀਤੇ

ਪਿਛਲੇ ਸਾਲਾਂ ਦੌਰਾਨ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਆਨਲਾਈਨ ਜਾਂ ਡਿਜੀਟਲ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਕਈ ਗੁਣਾ ਵਧ ਗਿਆ ਹੈ। ਸ਼ਾਇਦ ਹੀ ਕੋਈ ਅਜਿਹਾ ਹੋਵੇ ਜਿਸ ਨੇ ਸਮਾਰਟਫੋਨ ਰਾਹੀਂ ਡਿਜੀਟਲ ਭੁਗਤਾਨ ਨਹੀਂ ਕੀਤਾ ਹੋਵੇ। ਪਰ ਇਹ ਜਿੰਨਾ ਆਸਾਨ ਦਿਖਾਈ ਦਿੰਦਾ ਹੈ, ਇਹ ਕਈ ਵਾਰ ਓਨਾ ਹੀ ਖਤਰਨਾਕ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਯੂ ਪੀ ਆਈ ਭੁਗਤਾਨਾਂ ਦੇ ਫਾਇਦੇ ਅਤੇ ਨੁਕਸਾਨ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਾਵਧਾਨ ਰਹਿਣ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ ਅਤੇ ਡਰਨ ਦੀ ਲੋੜ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਤੁਹਾਡੀ ਮਿਹਨਤ ਨਾਲ ਕਮਾਏ ਪੈਸੇ ਨਾਲ ਸੰਬੰਧਿਤ ਹੈ।ਅਸੀਂ ਸਾਰੇ ਜਾਣਦੇ ਹਾਂ ਕਿ ਆਨਲਾਈਨ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਵਿੱਚ ਵਾਧੇ ਨਾਲ ਸਾਈਬਰ ਧੋਖਾਧੜੀ ਵੀ ਵਧੀ ਹੈ। ਚਾਹੇ ਉਹ ਇਲਾਕੇ ਵਿੱਚ ਕਰਿਆਨੇ ਦੀ ਦੁਕਾਨ ਹੋਵੇ, ਸਬਜ਼ੀਆਂ ਦੀ ਰੇਹੜੀ ਹੋਵੇ ਜਾਂ ਕੋਈ ਵੱਡਾ ਸ਼ਾਪਿੰਗ ਮਾਲ ਹੋਵੇ, ਅੱਜਕੱਲ੍ਹ ਹਰ ਪਾਸੇ ਆਨਲਾਈਨ ਭੁਗਤਾਨ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਉਪਲਬਧ ਹੈ। ਬੱਸ ਕੋਡ ਨੂੰ ਸਕੈਨ ਕਰੋ ਅਤੇ ਤੁਰੰਤ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰੋ, ਪਰ ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਕਿਸੇ ਡਿਜੀਟਲ ਭੁਗਤਾਨ ਐਪ ਗੂਗਲ ਪੇ ਜਾਂ ਫੋਨ ਪੇ ਜਾਂ ਪੇਟੀਐਮ ਹੋਵੇ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਇਹ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਣਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਕਿ ਹੇਠਾਂ ਕੀ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ। ਨਹੀਂ ਤਾਂ, ਗਰੀਬ ਹੋਣ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਦੇਰ ਨਹੀਂ ਹੋਵੇਗੀ। ਹੇਠਾਂ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤੀਆਂ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਨਜ਼ਰਅੰਦਾਜ਼ ਕਰਨ ਦੀ ਗਲਤੀ ਨਾ ਕਰੋ। ਇੱਥੇ ਪੰਜ ਸੁਰੱਖਿਆ ਸੁਝਾਅ ਦਿੱਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ ਜਿੰਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਤੁਹਾਨੂੰ ਯੂਪੀਆਈ ਭੁਗਤਾਨ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ।

 

1 ਕਦੇ ਵੀ ਆਪਣੇ ਯੂ ਪੀ ਆਈ ਐਡਰੈੱਸ ਨੂੰ ਕਿਸੇ ਨਾਲ ਸਾਂਝਾ ਨਾ ਕਰੋ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਲੋਕ ਇਹ ਗਲਤੀਆਂ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ ਇਸ ਦਾ ਅਫਸੋਸ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਕਿਰਪਾ ਕਰਕੇ ਇਹ ਗਲਤੀ ਨਾ ਕਰੋ। ਕਿਉਂਕਿ ਤੁਹਾਡੇ ਯੂ ਪੀ ਆਈ ਖਾਤੇ/ਪਤਾ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਰੱਖਣਾ ਸਭ ਤੋਂ ਜ਼ਰੂਰੀ ਹੈ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਕਦੇ ਵੀ ਆਪਣੀ ਯੂ ਪੀ ਆਈ ਆਈ ਆਈ ਡੀ/ਐਡਰੈੱਸ ਕਿਸੇ ਨਾਲ ਸਾਂਝਾ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ। ਤੁਹਾਡਾ ਯੂਪੀਆਈ ਪਤਾ ਤੁਹਾਡੇ ਫ਼ੋਨ ਨੰਬਰ, ਕਿਊਆਰ ਕੋਡ ਜਾਂ ਵਰਚੁਅਲ ਭੁਗਤਾਨ ਪਤੇ (ਵੀਪੀਏ) ਵਿਚਕਾਰ ਕੁਝ ਵੀ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਕਿਸੇ ਵੀ ਭੁਗਤਾਨ ਜਾਂ ਬੈਂਕ ਐਪ ਰਾਹੀਂ ਕਿਸੇ ਨੂੰ ਵੀ ਆਪਣੇ ਯੂਪੀਆਈ ਖਾਤੇ ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਕਰਨ ਦੀ ਆਗਿਆ ਨਹੀਂ ਦੇਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ।

 

2  ਇੱਕ ਮਜ਼ਬੂਤ ਸਕ੍ਰੀਨ ਲੌਕ ਸੈੱਟ ਕਰੋ ਦੂਜੀ ਗਲਤੀ ਜੋ ਲੋਕ ਅਕਸਰ ਕਰਦੇ ਹਨ ਉਹ ਹੈ ਬਹੁਤ ਹੀ ਸਧਾਰਣ ਸਕ੍ਰੀਨ ਨੂੰ ਲੌਕ ਕਰਨਾ ਜਾਂ ਪਾਸਵਰਡ/ਪਿੰਨ ਸੈੱਟ ਕਰਨਾ। ਤੁਸੀਂ ਅਜਿਹੀ ਗਲਤੀ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ ਅਤੇ ਇੱਕ ਮਜ਼ਬੂਤ ਪਾਸਵਰਡ ਸਥਾਪਤ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਾਰੇ ਭੁਗਤਾਨ  ਵਿੱਤੀ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਐਪਾਂ ਲਈ ਇੱਕ ਮਜ਼ਬੂਤ ਸਕ੍ਰੀਨ ਲੌਕ ਸੈੱਟ ਕਰਨਾ ਪਵੇਗਾ। ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਗੂਗਲ ਪੇ, ਫੋਨਪੀ, ਪੇਟੀਐਮ, ਜਾਂ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਇੱਕ ਮਜ਼ਬੂਤ ਪਿੰਨ ਸੈੱਟ ਕਰਨਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ ਜੋ ਤੁਹਾਡੀ ਜਨਮ ਮਿਤੀ ਜਾਂ ਸਾਲ, ਮੋਬਾਈਲ ਨੰਬਰ ਜਾਂ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਦੀ ਸੰਖਿਆ ਨਹੀਂ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਆਪਣੀ ਪਿੰਨ ਕਿਸੇ ਨਾਲ ਸਾਂਝੀ ਨਹੀਂ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਅਤੇ ਜੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸ਼ੱਕ ਹੈ ਕਿ ਤੁਹਾਡਾ ਪਿੰਨ ਨੰਗਾ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ, ਤਾਂ ਇਸਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਬਦਲ ਦਿਓ।

 

3 ਗੈਰ-ਤਸਦੀਕਸ਼ੁਦਾ ਲਿੰਕਾਂ ‘ਤੇ ਕਲਿੱਕ ਨਾ ਕਰੋ ਜਾਂ ਜਾਅਲੀ ਕਾਲਾਂ ‘ਤੇ ਵੀ ਹਾਜ਼ਰ ਨਾ ਹੋਵੋ ਤੀਜੀ ਗਲਤੀ ਬਿਨਾਂ ਸੋਚੇ-ਸਮਝੇ ਕਿਸੇ ਵੀ ਅਣਜਾਣ ਲਿੰਕ ‘ਤੇ ਕਲਿੱਕ ਕਰਨਾ ਹੈ। ਅਜਿਹਾ ਬਿਲਕੁਲ ਨਾ ਕਰੋ। ਯੂ ਪੀ ਆਈ ਘੁਟਾਲਾ ਇਕ ਆਮ ਤਕਨੀਕ ਹੈ ਜੋ ਹੈਕਰਾਂ ਦੁਆਰਾ ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਫਸਾਉਣ ਲਈ ਵਰਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਨੋਟ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿ ਹੈਕਰ ਆਮ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਲਿੰਕ ਸਾਂਝੇ ਕਰਦੇ ਹਨ ਜਾਂ ਕਾਲ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਤਸਦੀਕ ਲਈ ਤੀਜੀ ਧਿਰ ਦੀ ਐਪ ਡਾਊਨਲੋਡ ਕਰਨ ਲਈ ਕਹਿੰਦੇ ਹਨ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਕਦੇ ਵੀ ਅਜਿਹੇ ਲਿੰਕ ‘ਤੇ ਕਲਿੱਕ ਨਹੀਂ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਅਤੇ ਨਾ ਹੀ ਕਿਸੇ ਨਾਲ ਪਿੰਨ ਜਾਂ ਕੋਈ ਹੋਰ ਜਾਣਕਾਰੀ ਸਾਂਝੀ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। ਬੈਂਕ ਕਦੇ ਵੀ ਪਿੰਨ, ਓਟੀਪੀ ਜਾਂ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਨਿੱਜੀ ਵੇਰਵਿਆਂ ਦੀ ਮੰਗ ਨਹੀਂ ਕਰਦੇ, ਇਸ ਲਈ ਕੋਈ ਵੀ ਸੁਨੇਹੇ ਜਾਂ ਕਾਲਾਂ ਬਾਰੇ ਅਜਿਹੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਮੰਗਦਾ ਹੈ, ਉਹ ਤੁਹਾਡੇ ਵੇਰਵੇ ਅਤੇ ਪੈਸਾ ਚੋਰੀ ਕਰਨਾ ਚਾਹੁੰਦਾ ਹੈ। ਅਜਿਹੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਵਿੱਚ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਾਵਧਾਨ ਰਹਿਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

 

4 ਇੱਕ ਤੋਂ ਵੱਧ ਐਪਾਂ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਨ ਤੋਂ ਪਰਹੇਜ਼ ਕਰੋ ਚੌਥੀ ਗਲਤੀ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਤੁਹਾਡੇ ਫ਼ੋਨ ‘ਤੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਭੁਗਤਾਨ ਐਪਾਂ ਹੋਣ। ਅਜਿਹਾ ਨਾ ਕਰੋ ਅਤੇ ਸਿਰਫ ਇੱਕ ਭਰੋਸੇਯੋਗ ਐਪ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰੋ। ਇਹ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਇੱਕ ਤੋਂ ਵੱਧ ਯੂ ਪੀ ਆਈ ਜਾਂ ਆਨਲਾਈਨ ਭੁਗਤਾਨ ਐਪ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਨਾ ਕਰੇ। ਇੱਥੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ ਡਿਜੀਟਲ ਭੁਗਤਾਨ ਐਪਾਂ ਹਨ ਜੋ ਯੂਪੀਆਈ ਲੈਣ-ਦੇਣ ਦੀ ਆਗਿਆ ਦਿੰਦੀਆਂ ਹਨ, ਇਸ ਲਈ, ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਹ ਦੇਖਣਾ ਪਵੇਗਾ ਕਿ ਕਿਹੜੀ ਐਪ ਕੈਸ਼ਬੈਕ ਅਤੇ ਇਨਾਮ ਵਰਗੇ ਬਿਹਤਰ ਲਾਭ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਦੀ ਹੈ, ਅਤੇ ਉਸ ਅਨੁਸਾਰ ਆਪਣੀ ਚੋਣ ਕਰੋ।

 

5 ਯੂਪੀਆਈ ਐਪ ਨੂੰ ਨਿਯਮਿਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਅੱਪਡੇਟ ਕਰੋ ਲੋਕ ਅਕਸਰ ਜੋ ਪੰਜਵੀਂ ਗਲਤੀ ਕਰਦੇ ਹਨ ਉਹ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਜੋ ਵੀ ਐਪ ਵਰਤਦੇ ਹਨ ਉਹ ਅਪਡੇਟ ਨਹੀਂ ਰੱਖਦੇ। ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਕਿਸੇ ਵੀ ਐਪ ਨੂੰ ਅੱਪਡੇਟ ਕਰਦੇ ਰਹੋ। ਯੂ ਪੀ ਆਈ ਪੇਮੈਂਟ ਐਪ ਸਮੇਤ ਹਰ ਐਪ ਨੂੰ ਨਵੀਨਤਮ ਸੰਸਕਰਣ ਚ ਅਪਗ੍ਰੇਡ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਨਵੇਂ ਅਪਡੇਟ ਯੂਆਈ ਬਿਹਤਰ ਹਨ ਅਤੇ ਨਵੇਂ ਫੀਚਰਸ ਅਤੇ ਲਾਭ ਲੈ ਕੇ ਆਉਣੇ ਚਾਹੀਦੇ ਹਨ। ਅੱਪਡੇਟ ਅਕਸਰ ਬੱਗ ਫਿਕਸ ਵੀ ਲਿਆਉਂਦੇ ਹਨ। ਐਪਸ ਨੂੰ ਨਵੀਨਤਮ ਸੰਸਕਰਣ ਵਿੱਚ ਅਪਗ੍ਰੇਡ ਕਰਨਾ ਤੁਹਾਡੇ ਖਾਤੇ ਨੂੰ ਵੀ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਰੱਖਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਸੁਰੱਖਿਆ ਉਲੰਘਣਾਵਾਂ ਦੀਆਂ ਸੰਭਾਵਨਾਵਾਂ ਨੂੰ ਘਟਾਉਂਦਾ ਹੈ।

Leave a Comment