ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਵੀ ਮੋਬਾਈਲ ਉੱਪਰ ਗੂਗਲ ਕ੍ਰੋਮ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਚੇਤਾਵਨੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ, ਇਸ ਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਕਰੋ

ਭਾਰਤੀ ਕੰਪਿਊਟਰ ਐਮਰਜੈਂਸੀ ਰਿਸਪਾਂਸ ਟੀਮ (ਸੀਈਆਰਟੀ-ਇਨ) ਵੱਲੋਂ ਗੂਗਲ ਕ੍ਰੋਮ (ਗੂਗਲ ਕ੍ਰੋਮ) ਉਪਭੋਗਤਾਵਾਂ ਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਚੇਤਾਵਨੀ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਸੀਈਆਰਟੀ-ਇਨ ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕਸ ਅਤੇ ਸੂਚਨਾ ਤਕਨਾਲੋਜੀ ਮੰਤਰਾਲੇ (ਮੀਟੀਵਾਈ) ਦੇ ਤਹਿਤ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਉਸੇ ਸੀਈਆਰਟੀ-ਇਨ ਦਫਤਰ ਦੁਆਰਾ ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਮਸ਼ਹੂਰ ਬ੍ਰਾਊਜ਼ਿੰਗ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਗੂਗਲ ਕ੍ਰੋਮ ਨੂੰ ਉਪਭੋਗਤਾ ਸੈਲਫੀ ਦੇ ਮਾਮਲੇ ਵਿੱਚ ਖਤਰਨਾਕ ਦੱਸਿਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਗੂਗਲ ਕ੍ਰੋਮ ਵਿੱਚ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਕਮਜ਼ੋਰੀਆਂ ਦਾ ਪਤਾ ਲਗਾਇਆ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਹੈਕਿੰਗ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ।ਗੂਗਲ ਕ੍ਰੋਮ ਨੂੰ ਅੱਪਡੇਟ ਕਰੋ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਜਾਰੀ ਇਕ ਐਡਵਾਈਜ਼ਰੀ ਮੁਤਾਬਕ ਯੂਜ਼ਰਸ ਨੂੰ ਬ੍ਰਾਊਜ਼ਰ ਗੂਗਲ ਕ੍ਰੋਮ ਨੂੰ ਤੁਰੰਤ ਡਾਊਨਲੋਡ ਕਰਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਜੇ ਸਰਕਾਰ ਇਹ ਮੰਨਦੀ ਹੈ ਕਿ ਅਜਿਹਾ ਨਾ ਕਰਨਾ, ਤਾਂ ਡਿਵਾਈਸ ਨੂੰ ਰਿਮੋਟ ਨਾਲ ਹੈਕ ਕਰਨ ਦਾ ਖਤਰਾ ਬਰਕਰਾਰ ਰੱਖਿਆ ਜਾਵੇਗਾ, ਜੋ ਤੁਹਾਡੇ ਸੰਵੇਦਨਸ਼ੀਲ ਨਿੱਜੀ ਵੇਰਵੇ ਚੋਰੀ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਗੂਗਲ ਟੀਮ ਨੇ ਵੀ ਯੂਜ਼ਰਸ ਨੂੰ ਕ੍ਰੋਮ ਬ੍ਰਾਊਜ਼ਰ ਨੂੰ ਅਪਡੇਟ ਕਰਨ ਦੀ ਸਲਾਹ ਦਿੱਤੀ ਹੈ। ਗੂਗਲ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਨਵੀਨਤਮ ਕ੍ਰੋਮ ਬ੍ਰਾਊਜ਼ਰ ਵਿੱਚ 22 ਕਿਸਮਾਂ ਦੇ ਸੁਰੱਖਿਆ ਫਿਕਸ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਹਨ ਜੋ ਉਪਭੋਗਤਾ ਦੀ ਪਰਦੇਦਾਰੀ ਨੂੰ ਵਧਾਉਂਦੇ ਹਨ।
ਕਿਹੜੀਆਂ ਕਮੀਆਂ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਸੀਈਆਰਟੀ-ਇਨ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਅਨੁਸਾਰ ਗੂਗਲ ਕ੍ਰੋਮ ਬ੍ਰਾਊਜ਼ਰ ਵਿੱਚ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੀਆਂ ਕਮੀਆਂ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕੀਤੀ ਗਈ ਹੈ। ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਵੀ੮ ਵਿੱਚ ਕਿਸਮ ਦੇ ਭੰਬਲਭੂਸੇ ਕਾਰਨ ਗੂਗਲ ਕ੍ਰੋਮ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਇਸ ਨੇ ਵੈੱਬ ਐਪ, ਉਪਭੋਗਤਾ ਇੰਟਰਫੇਸ, ਸਕ੍ਰੀਨ ਕੈਪਚਰ, ਫਾਈਲ ਏਪੀਆਈ, ਆਟੋ-ਫਿਲ ਅਤੇ ਡਿਵੈਲਪਰਾਂ ਦੇ ਔਜ਼ਾਰਾਂ ਵਰਗੀਆਂ ਕਈ ਕਮੀਆਂ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕੀਤੀ ਹੈ।
ਗੂਗਲ ਕ੍ਰੋਮ ਨੂੰ ਕਿਵੇਂ ਡਾਊਨਲੋਡ ਕਰਨਾ ਹੈ, ਗੂਗਲ ਕ੍ਰੋਮ ਬ੍ਰਾਊਜ਼ਰ ਖੋਲ੍ਹੋ। ਉੱਪਰਲੇ ਸੱਜੇ ਪਾਸੇ 3 ਬਿੰਦੂਆਂ ‘ਤੇ ਕਲਿੱਕ ਕਰੋ। ਫੇਰ ਸੈਟਿੰਗ ਵਿਕਲਪ ਦਿਖਾਈ ਦੇਵੇਗਾ। ਸੈਟਿੰਗਾਂ ‘ਤੇ ਕਲਿੱਕ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕ੍ਰੋਮ ਵਿਕਲਪ ਬਾਰੇ ਕਲਿੱਕ ਕਰੋ। ਕ੍ਰੋਮ ਦੇ ਬਾਰੇ ਵਿੱਚ ਕਲਿੱਕ ਕਰਨ ਨਾਲ ਗੂਗਲ ਕ੍ਰੋਮ ਬ੍ਰਾਊਜ਼ਰ ਅਪਡੇਟ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਗੂਗਲ ਕ੍ਰੋਮ ਬ੍ਰਾਊਜ਼ਰ ਅਪਡੇਟ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਤੁਹਾਨੂੰ ਰੀਲਾਂਚ ‘ਤੇ ਕਲਿੱਕ ਕਰਨਾ ਪਵੇਗਾ। ਗੂਗਲ ਕ੍ਰੋਮ ਬ੍ਰਾਊਜ਼ਰ ਬੰਦ ਹੋਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਮੁੜ ਖੁੱਲ੍ਹੇਗਾ।
ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਗੂਗਲ ਕ੍ਰੋਮ ਬ੍ਰਾਊਜ਼ਰ ਨੂੰ ਅਪਡੇਟ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।

Leave a Comment