ਪਹਿਲਾਂ ਤਾਂ ਗੈਸ ਸਿਲੰਡਰ ਉੱਪਰ ਸਬਸਿਡੀ ਖ਼ਤਮ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੁਣ ਕੇਂਦਰ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਨਵਾਂ ਹੀ ਕੰਮ ਕਰਨ ਜਾ ਰਹੀ

ਪਹਿਲਾਂ ਤਾਂ ਗੈਸ ਸਿਲੰਡਰ ਉੱਪਰ ਸਬਸਿਡੀ ਖ਼ਤਮ ਕਰ ਦਿੱਤੀ ਹੁਣ ਕੇਂਦਰ ਦੀ ਸਰਕਾਰ ਨਵਾਂ ਹੀ ਕੰਮ ਕਰਨ ਜਾ ਰਹੀ ਅਤੇ ਵੇਖੋ ਸਰਕਾਰ ਕੀ ਤਰਕ ਦੇ ਰਹੀ ਹੈ। ਐਲਪੀਜੀ ਸਿਲੰਡਰ ਘਰੇਲੂ ਐਲਪੀਜੀ ਸਿਲੰਡਰਾਂ ਦੀ ਢੋਆ-ਢੁਆਈ ਵਿੱਚ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ 14.2 ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਭਾਰ ਨਾਲ ਦਰਪੇਸ਼ ਮੁਸ਼ਕਿਲਾਂ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏ ਸਰਕਾਰ ਆਪਣੇ ਭਾਰ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਲਈ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਵਿਕਲਪਾਂ ‘ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ।ਐੱਲਪੀਜੀ ਗਾਹਕਾਂ ਲਈ ਕੰਮ ਕਰਨ ਦੀਆਂ ਖ਼ਬਰਾਂ। ਹੁਣ ਰਸੋਈ ਗੈਸ ਦਾ ਭਾਰ ਹਲਕਾ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਐਲਪੀਜੀ ਸਿਲੰਡਰਾਂ ਦਾ ਭਾਰ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਅਤੇ ਇਹਨਾਂ ਨੂੰ ਇੱਕ ਥਾਂ ਤੋਂ ਦੂਜੀ ਥਾਂ ਲਿਜਾਣਾ ਮੁਸ਼ਕਿਲ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਗੈਸ ਸਿਲੰਡਰ ਲੈ ਕੇ ਜਾਣ ਵਿੱਚ ਮੁਸ਼ਕਿਲ ਹੁੰਦੀ ਹੈ। ਪਰ ਜੇਕਰ ਸਿਲੰਡਰ ਦਾ ਭਾਰ ਘੱਟ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਤਾਂ ਆਮ ਲੋਕਾਂ ਲਈ ਇਹ ਸੌਖਾ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ। ਦਰਅਸਲ, ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਸਹੂਲਤ ਲਈ ਗੈਸ ਸਿਲੰਡਰ ਨੂੰ ਹਲਕਾ ਹੋਣ ਦੀ ਲੋੜ ਹੈ। ਜੇ ਗੈਸ ਸਿਲੰਡਰ ਨੂੰ ਇੱਕ ਥਾਂ ਤੋਂ ਦੂਜੀ ਥਾਂ ਲਿਜਾਣਾ ਹੈ, ਤਾਂ ਇੱਕ ਸਮੱਸਿਆ ਹੈ। ਪਰ ਜਲਦੀ ਹੀ ਸਰਕਾਰ ਔਰਤਾਂ ਦੀ ਅਸਾਨੀ ਲਈ ਐਲਪੀਜੀ ਸਿਲੰਡਰਾਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਨੂੰ ਘਟਾ ਸਕਦੀ ਹੈ।
ਸਿਲੰਡਰ ਚੁੱਕਣ ਵਿੱਚ ਕੋਈ ਹੋਰ ਮੁਸ਼ਕਿਲ ਨਹੀਂ ਇਹ ਨੋਟ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ ਕਿ ਘਰੇਲੂ ਐਲਪੀਜੀ (ਐਲਪੀਜੀ) ਸਿਲੰਡਰਾਂ ਦਾ ਭਾਰ 142 ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਹੈ, ਜਿਸ ਨਾਲ ਆਵਾਜਾਈ ਕਰਨਾ ਮੁਸ਼ਕਿਲ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਦਰਪੇਸ਼ ਮੁਸ਼ਕਿਲਾਂ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਦੇ ਹੋਏ, ਸਰਕਾਰ ਆਪਣੇ ਭਾਰ ਨੂੰ ਘਟਾਉਣ ਲਈ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਵਿਕਲਪਾਂ ‘ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਪੈਟਰੋਲੀਅਮ ਅਤੇ ਕੁਦਰਤੀ ਗੈਸ ਮੰਤਰੀ ਹਰਦੀਪ ਸਿੰਘ ਪੁਰੀ ਨੇ ਰਾਜ ਸਭਾ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਸਵਾਲ ਦੇ ਜਵਾਬ ਵਿੱਚ ਇਹ ਗੱਲ ਕਹੀ। ਇਸ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ, ਇੱਕ ਮੈਂਬਰ ਨੇ ਭਾਰੀ ਸਿਲੰਡਰਾਂ ਕਾਰਨ ਔਰਤਾਂ ਨੂੰ ਹੋਈ ਅਸੁਵਿਧਾ ਬਾਰੇ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤਾ ਸੀ। ਇਸ ਸਵਾਲ ਦੇ ਜਵਾਬ ਵਿੱਚ ਮੰਤਰੀ ਹਰਦੀਪ ਸਿੰਘ ਪੁਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘ਅਸੀਂ ਨਹੀਂ ਚਾਹੁੰਦੇ ਕਿ ਔਰਤਾਂ ਅਤੇ ਧੀਆਂ ਖੁਦ ਸਿਲੰਡਰਾਂ ਦਾ ਭਾਰੀ ਭਾਰ ਚੁੱਕਣ ਅਤੇ ਇਸ ਦਾ ਭਾਰ ਘਟਾਉਣ ਬਾਰੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰਨ।’ ਮੰਤਰੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘ਅਸੀਂ ਵਿਚਕਾਰਲਾ ਰਸਤਾ ਲੱਭਾਂਗੇ, ਚਾਹੇ ਉਹ 14.2 ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਤੋਂ ਘਟਾ ਕੇ ਪੰਜ ਕਿਲੋਗ੍ਰਾਮ ਜਾਂ ਕਿਸੇ ਹੋਰ ਤਰੀਕੇ ਨਾਲ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੋਵੇ। ਅਸੀਂ ਅਜਿਹਾ ਕਰਨ ਲਈ ਵਚਨਬੱਧ ਹਾਂ। ਹੁਣ ਆਉਣ ਵਾਲੇ ਸਮੇਂ ਵਿੱਚ ਵੇਖੋ ਸਿਲੰਡਰ ਦੀ ਕੀਮਤ ਕੀ ਰਹੇਗੀ ਅਤੇ ਕਿੰਨਾ ਕੁ ਭਾਰ ਲੋਕਾਂ ਉਪਰ ਪਵੇਗਾ।

Leave a Comment