ਸਾਰੀਆਂ ਚਿੱਪਾਂ ਚੀਨ ਲੈ ਗਿਆ ਦੁਨੀਆਂ ਵਿੱਚ ਕਾਰ ਬਣਾਉਣ ਵਾਲੀਆਂ ਕੰਪਨੀਆਂ ਦਾ ਨਿਕਲਿਆ ਜਲੂਸ ਨਵੀਆਂ ਕਾਰਾਂ ਪੂਰੀਆਂ ਨਹੀਂ ਆ ਰਹੀਆਂ

ਕਾਰ ਰੱਖਣਾ ਵੀ ਅੱਜਕਲ ਸਟੇਟਸ ਸਿੰਬਲ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ । ਇਹ ਸਾਰੀ ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਮਾਨਸਿਕਤਾ ਹੈ। ਮਹਿੰਗੀ ਕਾਰ  ਨੂੰ ਵੇਖ ਕੇ  ਕਾਰ ਦੀਆਂ ਸਹੂਲਤਾਂ ਨੂੰ ਦੇਖ ਕੇ ਹੀ ਆਮ ਲੋਕ ਫੈਸਲਾ ਕਰਦੇ ਹਨ ਕਿ ਵਿਅਕਤੀ ਦਾ ਰੁਤਬਾ ਕਿੰਨਾ ਹੈ।  ਅੱਜ ਦੀ ਆਮ ਕਾਰ ਵਿੱਚ, ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕ ਚਿੱਪ ( ਸੈਮੀ ਕੰਡਕਟਰ ) ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਕੰਮਾਂ ਲਈ ਵਰਤਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਤਕਨੀਕਾਂ ਦੇ ਨਾਲ-ਨਾਲ ਕਾਰ ਨਾਲ ਮਿਲਦੀਆਂ ਸਹੂਲਤਾਂ ਵੀ ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕ ਬਣ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਇਹ ਸੈਮੀਕੰਡਕਟਰ  ਹੀ  ਚਿੱਪ  ਹਨ ਅਤੇ ਅੱਜ ਦੀਆਂ ਕਾਰਾਂ ਦੀ ਅਜਿਹੀ ਚਿੱਪ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਕਲਪਨਾ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ। ਇਲੈਕਟ੍ਰਿਕ ਵਾਹਨਾਂ ਦੀ ਮੰਗ ਹੋਰ ਜਿਆਦਾ  ਹੋ ਗਈ ਹੈ ਅਤੇ ਕਾਰਾਂ ਅਤੇ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸੈਮੀਕੰਡਕਟਰ ਚਿਪਸ ਦਾ ਸੰਬੰਧ ਹੋਰ ਮਜ਼ਬੂਤ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਪਰ ਪਿਛਲੇ ਕੁਝ ਸਮੇਂ ਤੋਂ ਆਟੋਮੋਬਾਈਲ ਉਦਯੋਗ ਨੂੰ ਅਜਿਹੇ ਚਿਪਸ ਦੀ ਕਮੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ।ਚਿੱਪ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀ ਹੈ? ਤੁਸੀਂ ਇੱਕ  ਫੋਟੋ ਵੇਖ ਰਹੇ ਹੋ ਜਿਸ ਵਿੱਚ  ਤੁਸੀਂ ਵੇਖ ਰਹੋ ਹੋ ਕੇ ਕਾਰ  ਦੇ ਆਲੇ ਦੁਆਲੇ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵੀ ਸਮਾਨ  ਹੈ ਉਹ ਸਾਰਾ ਇਸ ਚਿੱਪ ਨਾਲ ਹੀ ਚਲਦਾ ਹੈ ਚਿੱਪ ਇੱਕ ਪੋਰਟ ਡਿਵਾਈਸ ਹੈ,  ਸਿੱਧੇ ਸ਼ਬਦਾਂ ਵਿੱਚ ਵੀ ਇਹ ਕਿਸੇ ਵੀ ਕਾਰ ਦਾ ਦਿਮਾਗ ਹੈ  , ਜਿੰਨੇ ਕਾਰ ਵਿੱਚ  ਫ਼ੀਚਰ ਹਨ ਉਸ ਦਾ ਸਾਰਾ ਕੰਟਰੋਲ ਇਸ ਚਿੱਪ ਵਿਚ ਹੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ , ਆਟੋਮੋਬਾਈਲਾਂ ਨੂੰ ਉਦਯੋਗ ਤੋਂ ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕਸ ਕੰਪਨੀਆਂ ਤੱਕ ਚਿੱਪ ਦੀ ਕਮੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕਰਨਾ ਪੈ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਸੈਮੀਕੰਡਕਟਰ ਚਿਪਸ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਇੰਫੋਟੇਨਮੈਂਟ ਸਿਸਟਮ, ਪਾਵਰ ਸਟੀਅਰਿੰਗ ਅਤੇ ਬਰੇਕਾਂ ਨੂੰ ਚਲਾਉਣ ਲਈ ਕੀਤੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਇਹ ਚਿੱਪ ਨਵੇਂ ਵਾਹਨਾਂ ਲਈ ਬਹੁਤ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ।  ਹਾਈ-ਟੈੱਕ ਵਾਹਨ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਚਿਪਸ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕਰਦੇ ਹਨ। ਚਿੱਪ ਨੂੰ ਸੁਰੱਖਿਆ ਲਈ   ਵੀ ਵਰਤਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇੱਕ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਾਲ, ਸੈਮੀਕੰਡਕਟਰਾਂ ਨੂੰ ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕ ਉਪਕਰਣਾਂ ਦਾ ‘ਦਿਮਾਗ’ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਇੰਨਾ ਹੀ ਨਹੀਂ ਆਟੋ ਕੰਪਨੀਆਂ ਇਲੈਕਟ੍ਰਿਕ ਵਾਹਨਾਂ ਤੇ ਧਿਆਨ ਦੇ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਇਲੈਕਟ੍ਰਿਕ ਵਾਹਨਾਂ ਵਿੱਚ ਆਮ ਵਾਹਨਾਂ ਨਾਲੋਂ ਵਧੇਰੇ ਚਿਪਸ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਇਸ ਲਈ ਚਿੱਪ ਸਪਲਾਈ ਚ ਕਮੀ ਨਾਲ ਇਲੈਕਟ੍ਰਿਕ ਵਾਹਨਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਝਟਕਾ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਸੈਮੀਕੰਡਕਟਰ ਕੀ ਹੈ ? ਸੈਮੀਕੰਡਕਟਰ ਇੱਕ ਅਜਿਹਾ ਪਦਾਰਥ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਚਾਲਕ ਅਤੇ ਕੁਚਾਲਕ ਦੇ ਗੁਣ  ਹੁੰਦੇ ਹਨ ,ਜਿਵੇਂ ਕੇ ਇੱਕ ਆਈ ਸੀ ਜਾਂ ਟਰਾਂਜ਼ਿਸਟਰ ਵੀ ਇੱਕ ਸੈਮੀ  ਕੰਡਕਟਰ ਦੀ ਉਦਾਹਰਣ ਹਨ।   ਕਾਰ ਵਿੱਚ ਇਸਦੀ ਕੀ ਵਰਤੋਂ ਹੈ ?ਨਵੀਂ ਤਕਨੀਕ ਕਾਰਨ ਹੁਣ ਕਾਰਾਂ ਵੀ  ਕੰਪਿਊਟਰਾਂ ਵਾਂਗ ਬਣ ਰਹੀਆਂ ਹਨ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕੋਲ ਆਟੋਮੈਟਿਕ ਡਰਾਈਵਿੰਗ, ਸੰਚਾਰ ਸਹੂਲਤਾਂ ਹਨ, ਅਤੇ ਇੰਜਣਾਂ, ਬਰੇਕਾਂ ਆਦਿ ‘ਤੇ ਕੰਟਰੋਲ ਹੈ, ਸਭ ਕੁਝ ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਲੈਕਟ੍ਰਿਕ ਵਾਹਨਾਂ ਦਾ ਪੂਰਾ ਸੰਚਾਲਨ ਸਿਰਫ ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕ ‘ਤੇ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਬਾਲਣ ਸਿਰਫ ਬਿਜਲੀ ਤੋਂ ਉਪਲਬਧ ਹੈ। ਇੰਨਾ ਹੀ ਨਹੀਂ, ਕਾਰਾਂ ਹੁਣ ਕਈ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਸੈਂਸਰਾਂ ਨਾਲ ਲੈਸ ਹਨ ਅਤੇ ਵਧਦੀਆਂ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਵਾਲੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਵੀ ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕ ਚਿਪਸ ਦੁਆਰਾ ਸੰਚਾਲਿਤ ਅਤੇ ਨਿਯੰਤਰਿਤ ਹੈ। ਕੰਪਨੀਆਂ ਚਿਪਸ ਲਈ ਸੰਘਰਸ਼ ਕਿਉਂ ਕਰ ਰਹੀਆਂ ਹਨ ਕੋਵਿਡ ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਨੇ ਪੂਰੀ ਦੁਨੀਆ ਵਿੱਚ ਸੈਮੀਕੰਡਕਟਰਾਂ ਦੀ ਕਮੀ ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣਾਇਆ ਹੈ। ਇਸ ਨਾਲ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਸਿੱਧੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਵਾਹਨ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ ਜੋ ਇਸ ਦੀਵਾਲੀ ਸੀਜ਼ਨ ਵਿੱਚ ਬਾਕੀ ਉਦਯੋਗਾਂ ਵਾਂਗ ਤੇਜ਼ੀ ਦੀ ਉਮੀਦ ਕਰ ਰਹੇ ਸਨ। ਇਸ ਸੀਜ਼ਨ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਵਾਹਨਾਂ ਦੀ ਵਿਕਰੀ ਬੁਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋ ਚੁੱਕੀ ਹੈ ਜਦਕਿ ਹੋਰ ਖੇਤਰ ਸੁਧਾਰ ਦੀ ਗੁੰਜਾਇਸ਼ ਦਿਖਾ ਰਹੇ ਹਨ। ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਇਸ ਸਾਲ ਸਤੰਬਰ ਵਿੱਚ ਗੈਰ-ਵਪਾਰਕ ਵਾਹਨਾਂ ਦੀ ਵਿਕਰੀ ਵਿੱਚ 20 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦੀ ਗਿਰਾਵਟ ਆਈ ਹੈ।ਹੋਰ ਕੀ ਕਾਰਨ ਹਨ ਹਾਲਾਂਕਿ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਕਮੀ ਦਾ ਕਾਰਨ ਉਦਯੋਗ ਅਤੇ ਸਪਲਾਈ ਪ੍ਰਣਾਲੀ ਕੋਵਿਡ-19 ਮਹਾਂਮਾਰੀ ਕਾਰਨ ਰੁਕੀ ਹੋਈ ਹੈ, ਮਾਹਰ ਹੋਰ ਕਾਰਨ ਦੇ ਰਹੇ ਹਨ ਜਿਸ ਨੇ ਉਦਯੋਗ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕੀਤਾ। ਇਹ ਸਪਲਾਈ ਟੈਕਸਾਸ ਵਿੱਚ ਤੂਫਾਨ ਅਤੇ ਜਪਾਨ ਵਿੱਚ ਫੈਕਟਰੀ ਵਿੱਚ ਅੱਗ ਲੱਗਣ ਨਾਲ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਹੋਈ ਸੀ। ਚੀਨੀ ਕੰਪਨੀਆਂ ਨੇ ਚਿਪਸ ਵੀ ਜਮ੍ਹਾਂ ਕਰ ਲਏ ਅਤੇ ਵਿਸ਼ਵ ਬੰਦਰਗਾਹਾਂ ‘ਤੇ ਜਾਮ ਨੇ ਵੀ ਇਸ ਨੂੰ ਕਾਫ਼ੀ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕੀਤਾ। ਕੀ ਇਸ ਤੋਂ ਬਿਨਾਂ ਕਾਰ ਨਹੀਂ ਬਣਾਈ ਜਾ ਸਕਦੀ? ਸਿੱਧਾ ਜਵਾਬ ਬਿਲਕੁਲ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਹਾਲ ਹੀ ਵਿੱਚ, ਕਾਰਾਂ ਦੀਆਂ ਵੱਧ ਤੋਂ ਵੱਧ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕ ਬਣ ਰਹੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਅਜਿਹੀਆਂ ਚਿਪਸ ਕਦੇ ਲਗਜ਼ਰੀ ਕਾਰਾਂ ਵਿੱਚ ਵਰਤੀਆਂ ਜਾਂਦੀਆਂ ਸਨ। ਹੁਣ ਹਰ ਤਰ੍ਹਾਂ ਦੇ ਵਾਹਨ ਇਲੈਕਟ੍ਰਾਨਿਕ ਬਣ ਰਹੇ ਹਨ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਦੋਪਹੀਆ ਵਾਹਨ ਵੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਅਜਿਹੀ ਸਥਿਤੀ ਵਿੱਚ, ਸੈਮੀਕੰਡਕਟਰ ਚਿਪਸ ਦੀ ਮੰਗ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਹੁੰਦੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਜਦੋਂ ਕਿ ਸਲਾਈ ਚੇਨਾਂ, ਉਤਪਾਦਨ ਆਦਿ ਵਿੱਚ ਇੰਨੀ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਸੁਧਾਰ ਜਾਂ ਤਰੱਕੀ ਨਹੀਂ ਹੋਈ ਹੈ।

Leave a Comment