ਗੱਡੀਆਂ ਦੀ ਉਡੀਕ ਮਿਆਦ 6 ਤੋਂ 12 ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੱਕ ਵਧਾਈ ਗਈ, ਡਿਲੀਵਰੀ ਦੀ ਉਡੀਕ ਕਰ ਰਹੇ ਗਾਹਕ, ਤਿਉਹਾਰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ

ਦੀਵਾਲੀ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਦਿਨ ਹੀ ਬਚੇ ਹਨ। ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਕਾਰ ਬੁੱਕ ਕੀਤੀ ਹੈ, ਤਾਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕੁਝ ਹਫਤਿਆਂ, ਦੀ ਜਗ੍ਹਾ ਤੇ ਕਈ ਹੋਰ ਮਹੀਨਿਆਂ ਲਈ ਇੰਤਜ਼ਾਰ ਕਰਨਾ ਪੈ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਪਿਛਲੇ ਕੁਝ ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੋਂ ਚਿੱਪ ਦੀ ਕਮੀ (ਈ ਸੀ ਐਮ ) ਨੇ ਗੱਡੀਆਂ ਦੀ ਅਦਾਇਗੀ ਨੂੰ ਰੋਕ ਦਿੱਤਾ ਹੈ। ਕੰਪਨੀਆਂ ਆਪਣੀ ਸਮਰੱਥਾ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਗੱਡੀਆਂ ਦਾ ਨਿਰਮਾਣ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਨਹੀਂ ਹਨ।ਗੱਡੀਆਂ ਦੀ ਉਡੀਕ ਮਿਆਦ ਛੇ ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੋਂ ਲੈ ਕੇ 12 ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੱਕ ਰਹੀ ਹੈ। ਆਫ਼ਰ  ਜਾਂ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ਾਂ ਪਿਛਲੇ ਕੁਝ ਸਾਲਾਂ ਨਾਲੋਂ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਹਨ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਗਾਹਕ ਇਸ ਸਮੇਂ ਆਪਣੀ ਪਸੰਦੀਦਾ ਕਾਰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਦੇ ਯੋਗ ਨਹੀਂ ਹਨ, ਪਰ ਇਸ ਸਾਲ ਕਾਰਾਂ ‘ਤੇ ਛੋਟਾਂ ਜਾਂ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ਾਂ ਪਿਛਲੇ ਕੁਝ ਸਾਲਾਂ ਨਾਲੋਂ ਬਹੁਤ ਘੱਟ ਹਨ। ਮਾਰੂਤੀ ਸੁਜ਼ੂਕੀ ਆਪਣੀ ਸਵਿਫਟ ਕਾਰ ‘ਤੇ 24,500 ਰੁਪਏ, ਡਿਜ਼ਾਇਰ ‘ਤੇ 19,500 ਰੁਪਏ ਅਤੇ ਵਿਟਾਰਾ ਬ੍ਰੇਜਾ ‘ਤੇ ਸਿਰਫ 17,500 ਰੁਪਏ ਤੱਕ ਦੀ ਛੋਟ ਦੇ ਰਹੀ ਹੈ।ਕੰਪਨੀਆਂ ਦੀਆਂ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ਾਂ, ਹੁੰਡਈ ਕੰਪਨੀ ਆਪਣੀ i 20 ਕਾਰ ਤੇ 40,000 ਰੁਪਏ, ਨਿਓਸ ਤੇ 50,000 ਰੁਪਏ, ਸੈਂਟਰੋ ਤੇ 40,000 ਰੁਪਏ ਅਤੇ aura ਕਾਰ ਤੇ 50,000 ਰੁਪਏ ਦੀ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ ਵੀ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਟਾਟਾ ਮੋਟਰਜ਼ (ਟਾਟਾ ਮੋਟਰਜ਼ ਪੇਸ਼ਕਸ਼ਾਂ) ਨੈਕਸਨ ‘ਤੇ 15,000 ਰੁਪਏ, ਟਿਆਗੋ ‘ਤੇ 25,000, ਹੇਅਰੀਅਰ ‘ਤੇ 40,000, ਟਿਗੋਰ ‘ਤੇ 25,000 ਰੁਪਏ ਦੀ ਛੋਟੀ ਛੋਟ ਦੇ ਰਹੀ ਹੈ। ਮਹਿੰਦਰਾ ਸਕਾਰਪੀਓ ‘ਤੇ 32,000 ਰੁਪਏ, ਐਕਸਯੂਵੀ 300  ਤੇ 47,348 ਰੁਪਏ, ਬੋਲੈਰੋ ਤੇ 21,450 ਰੁਪਏ, ਆਲਟੂਰਸ ਜੀ4 ‘ਤੇ 86,667 ਰੁਪਏ ਦੀ ਛੋਟ ਦੇ ਰਹੀ ਹੈ।ਸੈਕਿੰਡ ਹੈਂਡ ਗੱਡੀਆਂ ਦੀ ਮੰਗ ਵਧੀ ,ਡੀਲਰਾਂ ਦਾ ਮੰਨਣਾ ਹੈ ਕਿ ਇਸ ਵਾਰ ਤਿਉਹਾਰਾਂ ਦਾ ਮੌਸਮ ਤਿਉਹਾਰ ਵਾਂਗ ਨਹੀਂ ਚੱਲ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਇਸ ਵਾਰ ਤਿਉਹਾਰਾਂ ਦਾ ਮੌਸਮ ਡੀਲਰਸ਼ਿਪਾਂ ਲਈ ਆਮ ਮਹੀਨੇ ਦੇ ਪੱਧਰ ਦੇ ਬਰਾਬਰ ਜਾਂ ਕਮਜ਼ੋਰ ਹੈ। ਨਵੀਆਂ  ਗੱਡੀਆਂ ਦੀ ਅਦਾਇਗੀ ਨਾ ਹੋਣ ਕਾਰਨ ਸੈਕਿੰਡ ਹੈਂਡ  ਗੱਡੀਆਂ ਦੀ ਮੰਗ ਵਧੀ ਹੈ। ਪਰ ਇੱਥੇ ਵੀ ਮੰਗ ਅਨੁਸਾਰ ਕੋਈ ਗੱਡੀਆਂ ਨਹੀਂ ਹਨ। ਇਸ ਦੇ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਕਾਰਨ ਹਨ। ਨਵੀਆਂ ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਦੀ ਅਦਾਇਗੀ ਚ ਦੇਰੀ ਕਾਰਨ ਲੋਕ ਪੁਰਾਣੀਆਂ ਗੱਡੀਆਂ ਨਹੀਂ ਵੇਚ  ਰਹੇ ਹਨ। ਇੰਨਾ ਹੀ ਨਹੀਂ, ਜੋ ਲੋਕ ਵੱਡੀ ਲਗਜ਼ਰੀ ਕਾਰ ਖਰੀਦਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਵੀ ਇਸ ਸਮੇਂ ਆਪਣੀ ਮਨਪਸੰਦ ਕਾਰ ਨਹੀਂ ਮਿਲ ਰਹੀ। ਇਸ ਦਾ ਕਾਰਨ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਬਹੁਤ ਸਾਰੀਆਂ  ਗੱਡੀਆਂ ਬਿਲਕੁਲ ਨਹੀਂ ਲਾਂਚ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਹਨ। ਸੈਕਿੰਡ ਹੈਂਡ ਲਗਜ਼ਰੀ ਕਾਰਾਂ ਦੀਆਂ ਕੀਮਤਾਂ ਵਧ ਗਈਆਂ ਹਨ ਉਡੀਕ ਮਿਆਦ ਕਾਰਨ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਟੋਇਟਾ, ਲੈਂਡ ਕਰੂਜ਼ਰ, ਜੇਐਲਆਰ ਰੇਂਜ ਰੋਵਰ, ਮਰਸੀਡੀਜ਼ ਦੀਆਂ ਪੁਰਾਣੀਆਂ ਕਾਰਾਂ ਦੀ ਕੀਮਤ ਵਿੱਚ ਹੋਰ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਇਹ ਅਨੁਮਾਨ ਹੈ ਕਿ ਚਿੱਪ ਦੀ ਕਮੀ ਅਗਲੇ ਇੱਕ ਤੋਂ ਦੋ ਸਾਲਾਂ ਤੱਕ ਜਾਰੀ ਰਹੇਗੀ ਅਤੇ ਰੇਲ ਗੱਡੀਆਂ ਦੀ ਸਪਲਾਈ ਅਤੇ ਕਾਰੋਬਾਰ ‘ਤੇ ਅਸਰ ਪਵੇਗਾ।

Leave a Comment