ਬਾਈਕ ਸਵਾਰ ਬਣਨ ਲਈ ਸਾਵਧਾਨ ਰਹੋ! ਸਰਕਾਰ ਇਨ੍ਹਾਂ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ ਬਦਲਣ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ, ਜੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਨਹੀਂ ਪਤਾ, ਤਾਂ ਮੁਸੀਬਤ ਆਵੇਗੀ।

ਸਤਿ ਸ੍ਰੀ ਅਕਾਲ ਜੀ ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਵੀ bike ਦੀ ਸਵਾਰੀ ਕਰਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਸਾਵਧਾਨ ਸਰਕਾਰ ਬਣਾ ਰਹੀ ਹੈ ਨਵਾਂ ਬਾਈਕ ਡਰਾਈਵਿੰਗ ਨਿਯਮ- ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਬਾਈਕ ਚਲਾਉਂਦੇ ਹੋ ਤਾਂ ਇਹ ਖ਼ਬਰ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਜਲਦੀ ਹੀ ਬਾਈਕ ਚਲਾਉਣ ਦੇ ਨਿਯਮਾਂ ਨੂੰ ਬਦਲਣ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਟਰਾਂਸਪੋਰਟ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਇਸ ਲਈ ਇੱਕ ਖਰੜਾ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਹੁਣੇ ਹੁਣੇ ਖਰੜੇ ‘ਤੇ ਲੋਕਾਂ ਤੋਂ ਸੁਝਾਅ ਅਤੇ ਇਤਰਾਜ਼ ਮੰਗੇ ਹਨ।ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਬਾਈਕ ਰਾਹੀਂ ਯਾਤਰਾ ਕਰਦੇ ਹੋ, ਤਾਂ ਇਹ ਖ਼ਬਰ ਤੁਹਾਡੇ ਲਈ ਹੈ। ਛੋਟੀਆਂ ਯਾਤਰਾਵਾਂ ਲਈ ਬਾਈਕਾਂ ਨੂੰ ਸਭ ਤੋਂ ਵਧੀਆ ਮੰਨਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਉਹ ਘੱਟ ਕੀਮਤ ‘ਤੇ ਦੌੜਦੀ ਹੈ। ਇਸ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ ਟ੍ਰੈਫਿਕ ਸੜਕਾਂ ਤੇ ਬਾਈਕ ਰਾਹੀਂ ਯਾਤਰਾ ਕਰਨ ਨਾਲ ਵੀ ਸਮਾਂ ਬਚਦਾ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਬਾਈਕ ਯਾਤਰੀਆਂ ਲਈ ਨਿਯਮਾਂ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲੀਆਂ ਕੀਤੀਆਂ ਹਨ। ਇਹ ਨਿਯਮ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਬੈਠ ਕੇ ਚਲਾਉਣ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਹੈ। ਸੜਕ ਆਵਾਜਾਈ ਅਤੇ ਰਾਜਮਾਰਗ ਮੰਤਰਾਲੇ (ਐਮਆਰਟੀਐਚ) ਨੇ ਬੱਚੇ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਲਈ ਇਹ ਕਦਮ ਚੁੱਕੇ ਹਨ। ਤਾਂ ਜੋ ਬਾਈਕ ਤੇ ਸਫਰ ਕਰਦੇ ਸਮੇਂ ਬੱਚੇ ਸੁਰੱਖਿਅਤ ਹੋਣ। ਆਓ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਸ ਨਿਯਮ ਬਾਰੇ ਸਭ ਕੁਝ ਦੱਸਦੇ ਹਾਂ।ਇਹ ਨਵਾਂ ਨਿਯਮ ਹੈ,ਨਵੇਂ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਅਨੁਸਾਰ ਮੋਟਰਸਾਈਕਲ ਤੇ 4 ਸਾਲ ਤੱਕ ਦੀ ਉਮਰ ਤੱਕ ਦੇ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਜਾਂਦੇ ਸਮੇਂ ਬਾਈਕ, ਸਕੂਟਰ, ਸਕੂਟੀ ਆਦਿ ਦੋਪਹੀਆ ਵਾਹਨਾਂ ਦੀ ਸਪੀਡ ਲਿਮਟ 40 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਪ੍ਰਤੀ ਘੰਟਾ ਤੋਂ ਵੱਧ ਨਹੀਂ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ।
ਦੋਪਹੀਆ ਵਾਹਨ ਚਾਲਕ 9 ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੋਂ 4 ਸਾਲ ਦੀ ਉਮਰ ਤੱਕ ਇੱਕ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਕਰੈਸ਼ ਹੈਲਮਟ ਪਹਿਨੇਗਾ ਜੋ ਪਿੱਛੇ ਬੈਠਦਾ ਹੈ। ਮੋਰਥ ਦੇ ਅਨੁਸਾਰ, ਮੋਟਰਸਾਈਕਲ ਦਾ ਡਰਾਈਵਰ ਇਹ ਯਕੀਨੀ ਬਣਾਏਗਾ ਕਿ 4 ਸਾਲ ਤੋਂ ਘੱਟ ਉਮਰ ਦੇ ਬੱਚਿਆਂ ਨੂੰ ਬਾਈਕ ਜਾਂ ਸਕੂਟਰ ਨਾਲ ਬੰਨ੍ਹਕੇ ਰੱਖਣ ਲਈ ਸੁਰੱਖਿਆ ਹਾਰਨ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇ।ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਰੱਖਿਆ ਕਿਵੇਂ ਕਰਨੀ ਹੈ ਸੁਰੱਖਿਆ ਹਾਰਨਸ ਇੱਕ ਬੱਚੇ ਦੁਆਰਾ ਪਹਿਨੀ ਗਈ ਇੱਕ ਜੈਕਟ ਹੈ ਜਿਸਦੇ ਆਕਾਰ ਨੂੰ ਵਿਵਸਥਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਪਹਿਨਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਸ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਵਧ ਜਾਂਦੀ ਹੈ। ਕਿਉਂਕਿ ਇਹ ਬੱਚੇ ਨੂੰ ਬੰਨ੍ਹਕੇ ਰੱਖਣ ਦਾ ਕੰਮ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਅਸਲ ਵਿੱਚ, ਸੁਰੱਖਿਆ ਹਾਰਨਸ ਵਿੱਚ ਕੁਝ ਲੇਸ ਹੁੰਦੇ ਹਨ ਜੋ ਡਰਾਈਵਰ ਦੇ ਮੋਢੇ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਹੁੰਦੇ ਹਨ।
ਨਵੰਬਰ ਤੱਕ ਮੰਗੇ ਗਏ ਸੁਝਾਅ ਅਤੇ ਇਤਰਾਜ਼ ਮੰਤਰਾਲੇ ਨੇ ਇਸ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ‘ਤੇ ਜਨਤਕ ਇਤਰਾਜ਼ ਅਤੇ ਸੁਝਾਅ ਵੀ ਮੰਗੇ ਹਨ। ਜਿਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਬਾਈਕਾਂ ਵਿੱਚ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਲਈ ਸੁਰੱਖਿਆ ਹਾਰਨ ਹੁੰਦੇ ਹਨ। ਇਸੇ ਤਰ੍ਹਾਂ ਕਾਰ ਚ ਚਾਈਲਡ ਲਾਕ ਸਮੇਤ ਹੋਰ ਫੀਚਰਸ ਦਿੱਤੇ ਗਏ ਹਨ। ਇਹ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ਤਾਵਾਂ ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਸੁਰੱਖਿਆ ਨੂੰ ਵਧਾਉਂਦੀਆਂ ਹਨ।ਜਨਵਰੀ 2023 ਤੋਂ ਲਾਗੂ ਹੋਣਾ ਰਿਪੋਰਟਾਂ ਅਨੁਸਾਰ ਸੜਕ ਆਵਾਜਾਈ ਮੰਤਰਾਲੇ ਅਤੇ ਰਾਜਮਾਰਗ ਮੰਤਰਾਲੇ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀਆਂ ਨੇ ਨਵੰਬਰ ਦੇ ਅੰਤ ਤੱਕ ਨੋਟੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ‘ਤੇ ਇਤਰਾਜ਼ ਮੰਗੇ ਹਨ। ਜੋ ਵੀ ਇਤਰਾਜ਼ ਆਉਣਗੇ, ਉਸ ਨੂੰ ਹੱਲ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਗਜ਼ਟ ਜਾਰੀ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਸੋਧਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ। ਨੋਟੀਫਿਕੇਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਸਪੱਸ਼ਟ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਸੋਧ ਦੇ ਇੱਕ ਸਾਲ ਬਾਅਦ ਨਵੇਂ ਨਿਯਮ ਲਾਗੂ ਹੋਣਗੇ। ਇਸਦਾ ਮਤਲਬ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਤਰਾਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਦਸੰਬਰ ਤੱਕ ਨਿਪਟਾਉਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਸੋਧਿਆ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਇੱਕ ਸਾਲ ਬਾਅਦ 2022 ਦੇ ਅੰਤ ਤੱਕ ਜਾਂ ਜਨਵਰੀ ੨੦੨੩ ਵਿੱਚ ਲਾਗੂ ਹੋ ਜਾਵੇਗਾ।
ਇੱਕ ਦਿਨ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਹਾਦਸੇ ਵਿੱਚ ਔਸਤਨ 31 ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਸੜਕ ਆਵਾਜਾਈ ਮੰਤਰਾਲੇ ਅਨੁਸਾਰ 2019 ਵਿੱਚ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਵਿੱਚ ਸੜਕ ਹਾਦਸਿਆਂ ਵਿੱਚ 11168 ਬੱਚੇ ਮਾਰੇ ਗਏ ਸਨ। ਇਸ ਅਨੁਸਾਰ, ਔਸਤਨ 31 ਬੱਚਿਆਂ ਦੀ ਜਾਨ ਇੱਕ ਦਿਨ ਵਿੱਚ ਚਲੀ ਗਈ, ਸੜਕ ਹਾਦਸੇ ਵਿੱਚ ਅੱਠ ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਮੌਤਾਂ ਹੋਈਆਂ। ਇਹ ਅੰਕੜਾ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਨਾਲੋਂ 11.94 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਵੱਧ ਸੀ।

Leave a Comment