ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਮਿਲਿਆ ਨਵਾਂ ਕੋਰੋਨਾ ਵੇਰੀਐਂਟ ਡੈਲਟਾ ਪਲੱਸ-AY.4.2

ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਮਿਲਿਆ ਨਵਾਂ ਕੋਰੋਨਾ ਵੇਰੀਐਂਟ ਡੈਲਟਾ ਪਲੱਸ-AY.4.2 ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਵਿੱਚ SARS CoV 2 ਦੇ ਡੈਲਟਾ ਵੇਰੀਐਂਟ ਦੀ ਸਬਲਾਈਨ ਦੇ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦਾ ਪਤਾ ਲੱਗਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਭਾਰਤ ਦਾ ਕੋਰੋਨਾ ਜੀਨੋਮਿਕ ਨਿਗਰਾਨੀ ਪ੍ਰੋਜੈਕਟ ਹਾਈ ਅਲਰਟ ਤੇ ਹੈ। ਟੀਓਆਈ ਦੀ ਇੱਕ ਰਿਪੋਰਟ ਅਨੁਸਾਰ, ਨੈਸ਼ਨਲ ਸੈਂਟਰ ਆਫ ਡਿਜ਼ੀਜ਼ ਕੰਟਰੋਲ (ਐੱਨਸੀਡੀਸੀ) ਦੁਆਰਾ ਜਾਰੀ ਕੀਤੀ ਗਈ ਜੀਨੋਮ ਸੀਕਵੈਂਸ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਇੰਦੌਰ ਵਿੱਚ ਨਵੇਂ ਵੇਰੀਐਂਟ ਦੇ ਸੱਤ ਮਾਮਲੇ ਸਾਹਮਣੇ ਆਏ ਹਨ।ਡੈਲਟਾ ਵਾਇਰਸ ਵੈਕਸੀਨ ਲੈਣ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਲਾਗ ਦੇ ਖਤਰੇ ਨੂੰ 60% ਤੱਕ ਘਟਾਉਂਦਾ ਹੈ|ਇੰਦੌਰ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੈਡੀਕਲ ਅਤੇ ਸਿਹਤ ਅਧਿਕਾਰੀ ਡਾ.ਬੀ ਐਸ ਸੈਤਾ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਛੂਤ ਗ੍ਰਸਤ ਵਿਅਕਤੀਆਂ ਵਿੱਚੋਂ ਦੋ ਮਹੋ ਛਾਉਣੀ ਵਿੱਚ ਤਾਇਨਾਤ ਫੌਜ ਦੇ ਅਧਿਕਾਰੀ ਹਨ।ਨਵੇਂ ਡੈਲਟਾ ਏਵਾਈ 4 ਸੰਸਕਰਣ ਦਾ ਪਤਾ ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਵਿੱਚ 1ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਨਮੂਨਿਆਂ ਵਿੱਚ ਲਗਾਇਆ ਗਿਆ ਹੈ। ਵਿਗਿਆਨੀਆਂ ਨੇ ਸੰਕੇਤ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਕਿ ਨਵਾਂ ਸੰਸਕਰਣ ਡੈਲਟਾ ਤਣਾਅ ਨਾਲੋਂ ਵਧੇਰੇ ਛੂਤ ਕਾਰੀ ਅਤੇ ਹੋਰ ਵੀ ਘਾਤਕ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਨਵੇਂ ਸੰਸਕਰਣ, ਜਿਸਨੂੰ ਏਵਾਈ 4-2 ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਨੂੰ ਹੁਣ ਯੂਕੇ ਵਿੱਚ ‘ਜਾਂਚ ਅਧੀਨ ਸੰਸਕਰਣ’ ਵਜੋਂ ਘੋਸ਼ਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ।ਸਿਹਤ ਏਜੰਸੀ ਨੇ ਆਪਣੀ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਕਿ ਏਵਾਈ 4.2 ਡੈਲਟਾ ਵੇਰੀਐਂਟ ਸਾਰੇ ਕ੍ਰਮਾਂ ਦਾ ਲਗਭਗ 6 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਹੈ। ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਡੈਲਟਾ ਮੁੱਖ ਸੰਸਕਰਣ ਬਣਿਆ ਹੋਇਆ ਹੈ। ਏਵਾਈ 4.2 ਵਜੋਂ ਨਵੇਂ ਨਾਮਵਾਲੇ ਇੱਕ ਡੈਲਟਾ ਸਬਗੇਨਸ ਨੂੰ ਇੰਗਲੈਂਡ ਵਿੱਚ ਫੈਲਣ ਲਈ ਜਾਣਿਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।ਏਵਾਈ 4.2, ਜਿਸ ਨੂੰ ਹੁਣ ਡੈਲਟਾ ਪਲੱਸ ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਹੁਣ ਯੂਕੇ ਹੈਲਥ ਸੇਫਟੀ ਏਜੰਸੀ (ਯੂਕੇਐਚਐਸਏ) ਦੁਆਰਾ ਵੀਯੂਆਈ-21ਓਟੀਸੀ-01 ਦਾ ਨਾਮ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਹਾਲ ਹੀ ਦੇ ਦਿਨਾਂ ਵਿੱਚ ਨੇੜਿਓਂ ਜਾਂਚ ਅਧੀਨ ਹੈ, ਕਿਉਂਕਿ ਸਬੂਤ ਤੋਂ ਪਤਾ ਲੱਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਵੱਡੇ ਡੈਲਟਾ ਸੰਸਕਰਣ ਨਾਲੋਂ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਫੈਲਦਾ ਹੈ।ਐੱਨਸੀਡੀਸੀ ਦੀ ਰਿਪੋਰਟ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ ਗਿਆ ਹੈ ਕਿ ਉਪ-ਜੀਨਸ ਨੇ ਸਤੰਬਰ ਵਿੱਚ ਇੰਦੌਰ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਵਿੱਚ ਕੋਵਿਡ ਵਾਧਾ ਕੀਤਾ ਸੀ, ਜਦੋਂ ਅਗਸਤ ਵਿੱਚ ਕੋਵਿਡ-19 ਲਾਗ ਵਿੱਚ 64 ਪ੍ਰਤੀਸ਼ਤ ਦਾ ਵਾਧਾ ਹੋਇਆ ਸੀ। ਯੂਕੇਐਚਐਸਏ ਸਾਰਸ-ਕੋਵੀ-2 ਦੇ ਵੇਰੀਐਂਟਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਸਾਰੇ ਉਪਲਬਧ ਡੇਟਾ ਦੀ ਜਾਂਚ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਜਿਸ ਕਾਰਨ ਯੂਕੇ ਵਿੱਚ ਕੋਵਿਡ-19 ਦਾ ਕਾਰਨ ਬਣਦਾ ਹੈ। ਏਵਾਈ 42 ਪਰਿਵਰਤਨਾਂ ਦੇ ਉਸੇ ਪਰਿਵਾਰ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਹੈ ਜੋ ਬੀ-1-6172 ਜਾਂ ਡੈਲਟਾ, ਨਾਵਲ ਕੋਰੋਨਵਾਇਰਸ ਦੀ ਕਿਸਮ ਨੂੰ ਪਰਿਭਾਸ਼ਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ ਜਿਸ ਦੀ ਪਛਾਣ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਅਕਤੂਬਰ ਵਿੱਚ ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਪਹਿਲੀ ਵਾਰ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ। ਨਵੇਂ ਡੈਲਟਾ ਸੰਸਕਰਣ ਨੇ ਦੇਸ਼ ਵਿੱਚ ਮਾਮਲਿਆਂ ਦੀ ਦੂਜੀ ਲਹਿਰ ਨੂੰ ਹਵਾ ਦਿੱਤੀ। ਏਵਾਈ 4-2 ਸੰਸਕਰਣ ਦੀਆਂ ਝਲਕੀਆਂ ਸੰਭਾਵਿਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਥੋੜ੍ਹਾ ਜਿਹਾ ਵਧੇਰੇ ਛੂਤ ਦਾ ਤਣਾਅ। ਬੀ-1-6172, ਜਾਂ ਡੈਲਟਾ ਨੂੰ ਪਰਿਭਾਸ਼ਿਤ ਕਰਦਾ ਹੈ। ਇਸ ਗੱਲ ਦਾ ਕੋਈ ਸਪੱਸ਼ਟ ਸੰਕੇਤ ਨਹੀਂ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਡੈਲਟਾ ਸੰਸਕਰਣ ਨਾਲੋਂ ਕਾਫ਼ੀ ਜ਼ਿਆਦਾ ਪਰਮੀਬਲ ਹੈ। ਅਲਫਾ ਅਤੇ ਡੈਲਟਾ ਵੇਰੀਐਂਟ ਵਰਗਾ ਵੱਡਾ ਖਤਰਾ ਨਹੀਂ ਹੈ।ਏਵਾਈ42, ਜਿਸ ਨੂੰ “ਡੈਲਟਾ ਪਲੱਸ” ਕਿਹਾ ਜਾਂਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਹੁਣ ਇਸਦਾ ਨਾਮ ਵੀਯੂਆਈ-21ਓਟੀਸੀ-01 ਹੈ। ਨੂੰ ਹੁਣ ਯੂਕੇ ਵਿੱਚ ‘ਜਾਂਚ ਅਧੀਨ ਸੰਸਕਰਣ  ਵਜੋਂ ਘੋਸ਼ਿਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਸੀ।

Leave a Comment